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Nukuu kutoka Bajeti ya 
Wizara ya Kilimo kwa 

mwaka 2024/2025

Hadi Aprili, 2024 wakulima 
 3,910,556 walisajiliwa 
  kwenye kanzidata 
  https://ruzuku.tfra.go.tz.  
   Usajili huo utakamilika  
    kwa  kuchukua 
    coordinates (GPS) za 
       mashamba ya wakulima 
         wadogo na mkulima 
           kupatiwa hati ya 
                shamba lake
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SASA tunaelekea msimu mwingine wa kilimo 
wa 2024/25. Tunahitaji kujipanga na kujiandaa vya 
kutosha kwa msimu huo.

Sisi wa Mamlaka ya Udhibiti Mbolea Tanzania 
(TFRA) tuna wajibu wa kuwahamasisha wakulima 
watumie fursa walionayo ya upatikanaji wa mbolea 
kuongeza uzalishaji wa mazao mbalimbali kwa wingi.

Kwa hakika, tunatamka kwa kujiamini kwamba 
kilimo chetu kwa Tanzania ya leo na kesho 
kitaboreshwa na matumizi sahihi ya mbolea. Kwa 
sasa mbolea ndiyo lugha mpya ya Tanzania inayotaka 
kupiga hatua kuimarisha kilimo chake. 

Lazima tuelewe wazi kwamba ongezeko la watu 
katika nchi yetu litasababisha ardhi kuwa finyu 
kutosheleza mahitaji ya watu wanaoongezeka kila 
mwaka.

Ukweli huu una maana kwamba ardhi tuliyonayo 
lazima tuitunze kwa umakini mkubwa ili iweze 
kuzalisha mazao mengi yanayotosheleza mahitaji 
yetu.

Kwa mantiki hiyo, ni lazima tutumie mbolea ili 
ardhi tuliyonayo ituwezeshe kuzalisha mazao mengi 
kwa mahitaji ya chakula na biashara. 

Hapa ndipo linapokuja suala la matumizi sahihi ya 
mbolea, elimu ambayo ni lazima ienezwe nchi nzima 
kwa watu wote wanaotegemea kilimo kama nguzo 
ya ajira yao.

Mamlaka yetu ya mbolea iliundwa kuwakomboa 
wakulima kuondokana na kilimo cha kujikimu, kilimo 
ambacho kwa karne hii ya 21 kimepitwa na wakati.  
Sasa tunataka kilimo cha mapinduzi kilichojikita 
katika matumizi ya mbolea ili kuongeza tija na 
kuwaondoa wakulima katika dimbwi la umaskini.

Kuwepo kwa utashi wa kisiasa na mazingira 
wezeshi ni kichocheo muhimu kwa dira na mwelekeo 
wa uchumi wa nchi yetu katika kufikia malengo yake 
ya kujitosheheleza kwa usalama wa chakula.

Tanzania ni nchi iliyojaliwa kwa fursa za uwekezaji 
katika viwanda vya mbolea kwa sababu ni taifa lenye 
malighafi za kutosha ambalo limezunguukwa na nchi 
jirani zenye idadi ya watu zaidi milioni 600 ambao 
wanahitaji mbolea kwa wingi.

Kwetu sisi TFRA, fahari yetu ni kuona kwamba 
kama nchi tunajitosheleza kwa chakula na kuuza 
ziada nje. Kama alivyosema Baba wa Taifa Mwalimu 
Julius Nyerere miaka ya mwanzo ya uhuru kila kitu 
kinawezekana iwapo kila mmoja atatimiza wajibu 
wake. Wajibu huu ni lazima tuutimize bila kusita ili 
tujitegemee kwa chakula.

Wakulima tumieni fursa 
ya upatikanaji mbolea
kutokomeza umaskini
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MOJA ya mageuzi makubwa yanayoonekana wazi katika sekta 
ya kilimo ni ongezeko la raslimali fedha katika bajeti ya Wizara ya 
Kilimo.

Ongezeko hilo ni juhudi za makusudi za serikali kuhakikisha 
kwamba sekta hiyo mama kwa uchumi wa taifa inatoa mchango 
mkubwa katika maendeleo ya taifa.

Kuonyesha serikali ilivyopania kuimarisha kilimo, kwa mwaka 
wa fedha wa 2024/2025 bajeti ya Wizara ya Kilimo imepanda kufikia 
shilingi trilioni 1.24 kutoka shilingi bilioni 970.8 mwaka 2023/2024.

Miaka mitatu iliyopita bajeti hiyo ilipanda maradufu kutoka 
shilingi bilioni 294 mwaka 2021/22 hadi kufikia shilingi bilioni 970.8 
mwaka 2023/24, sawa na ongezeko la asilimia 230.

Hili ni jambo la kutia moyo kwamba serikali yetu imeonyesha 
utashi wa kisiasa wa kuhakikisha kwamba asilimia 80 ya wananchi 
wake waliojiajiri katika kilimo wanafaidi matunda wanaondokana na 
umaskini.

Ndiyo maana Mamlaka ya Udhibiti Mbolea Tanzania (TFRA) ime-
kuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba inajitahidi kadri iweze-
kanavyo kuwafikishia wananchi bidhaa hiyo chini ya mpango wa 
ruzuku ili kuwahamasisha waongeze uzalishaji wenye tija.

TFRA inaamini kwamba utajiri wa wakulima wa Tanzania uko 
kwenye matumizi sahihi ya mbolea. Ili kilimo chetu kilete matunda 
tunayokusudia , tunahitaji matumizi ya mbolea, na ili kufifisha kili-
mo chetu kisiendelee, ni sawa na kudharau matumizi ya mbolea. 

Hiyo lazima iwe kaulimbiu yetu tukitaka kupiga hatua ya maana 
katika maendeleo yetu.

Tukumbuke kwamba sekta ya kilimo ndiyo sekta inayobeba us-
alama wetu wa chakula kwa idadi kubwa ya watu wanaongezeka 
kwa kasi kila mwaka.

Kwa Tanzania inayotegemea kilimo kama sekta mama, ni 
muhimu kuiunga mkono serikali ili sekta hiyo ifikie ukuaji wa asili-
mia 10 ifikapo mwaka 2030 kwa kuchochea uzalishaji na tija, hasa 
kuongeza matumizi ya pembejeo bora za kilimo,  kuimarisha kilimo 
cha umwagiliaji, kuimarisha upatikanaji wa huduma za ugani, utafi-
ti, masoko ya mazao na huduma nyingine muhimu.

Matumizi sahihi ya mbolea katika uzalishaji wa mazao ni muhimu 
kwa kurutubisha na kuboresha afya ya udongo ili iweze kuzalisha 
mazao mengi hata katika eneo dogo.

Matumizi ya mbolea ni muhimu kutokana na sababu za  ongeze-
ko la watu linalohitaji uzalishaji wa chakula kingi kukidhi mahitaji, 
ukuaji wa miji, miundombinu na huduma nyingine za kijamii.

Ongezeko la miji linazua kupunguzwa kwa eneo linalofaa kwa 
shughuli za kilimo na hivyo eneo linalobaki linatakiwa kutumika kwa 
ufanisi zaidi kwa ajili ya kuongeza tija na kuhifadhi  mazingira kwa 
kuepuka ukataji ovyo wa miti kwa ajili ya kuanzisha mashamba ma-
pya.

Tayari serikali imechukua hatua kuimarisha matumizi ya mbolea 
nchini. Hatua hizo ni pamoja na kuweka mazingira wezeshi kuvutia 
uwekezaji katika tasnia hiyo kwa kuondoa kodi ya ongezeko la tha-
mani na ushuru wa forodha kwa mitambo na mashine za kuzalisha 
mbolea. 

Ongezeko la bajeti lachochea 
ukuaji sekta ya kilimo

TAHARIRI

Ruzuku ya mbolea yachangia 
ongezeko uzalishaji wa mazao ya 
chakula Uk > 6

Nukuu kutoka bajeti ya Wizara ya 
Kilimo kwa mwaka 2024/2025
 Uk > 4

Azimio la Nairobi: Viongozi 
Afrika wajipanga kuongeza 
uzalishaji 
Uk > 10

Tanzania: Fursa tele za 
uwekezaji tasnia ya mbolea 
Uk > 12

Orodha ya Mbolea na Visaidizi 
vya Mbolea zilizosajiliwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Mbolea 
Na. 9 ya mwaka 2009
Uk > 20
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Nukuu kutoka Bajeti ya 
Wizara ya Kilimo kwa 

mwaka 2024/2025

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Gerald G. Mweli (kushoto) akifuatiwa na Naibu 
Katibu Mkuu, Dr. Hussein M. Ommar wakifuatilia hotuba ya uwasilishaji wa 
Makadirio ya mapato na matumizi ya wizara hiyo kwa mwaka 2024/2025  

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe 
(Mb) akiwasilisha Makadirio ya Mapato 

na Matumizi ya Fedha za Wizara ya 
Kilimo kwa Mwaka 2024/2025 bungeni 

Jijini Dodoma tarehe 2 Mei, 2024

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alil-
iambia Bunge wakati akiwasilisha bajeti ya 
wizara yake kwa mwaka wa fedha 2024/2025 
kwamba serikali imepania kuendelea na safari 
ya kuwekeza kwenye Sekta ya Kilimo kwenye 
maeneo ya msingi kwa kuongeza bajeti kuto-
ka  shilingi bilioni 294miaka mitatu iliyopita 
hadi shilingi trilioni 1.248 ili kuchochea ukuaji 
wa sekta hiyo.

•	 Kuongeza  tija na uzalishaji
•	 Sekta ya kilimo imeendelea kukua  na 

kuchangia asilimia 26.5 katika pato la 
taifa

•	 Kuongeza ushiriki wa vijana na wana-
wake kwenye programu ya Jenga Kesho 
iliyo Bora

•	 Azma ni kuimarisha upatikanaji wa mi-
taji kwa kutoa mikopo yenye riba nafuu

•	 Kuongeza matumizi ya teknolojia na 
mbinu za kilimo kinachohimili mabadi-
liko ya tabianchi na uhifadhi mazingira

•	 Uwekezaji kwenye utoaji wa ruzuku ya 
mbolea na viuatilifu

•	 Kuwekeza kwenye ujuzi kwa wataalam 
wa ndani
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Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe 
(Mb) akitoa maelekezo kwa Wataalam wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 

(TFRA) wakati wa maonesho ya wizara 
wakati wa uwasilishaji wa bajeti ya wizara 

hiyo iliyofanyika tarehe 2 na 3 Mei, 2024 
katika viunga vya Bunge Jijini Dodoma.
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•	 Upimaji wa afya ya udongo na utoaji wa 
ruzuku ya mbolea na viuatilifu

•	 Kuwezesha upatikanaji wa ardhi ya 
kilimo na uanzishaji wa mashamba 
makubwa ya pamoja.

ITRACOM yasimika mitambo kuzalisha 
tani 800,000  za mbolea kwa mwaka

Habari njema kutoka eneo la Nala, 
Dodoma, kwa mujibu wa hotuba ya bajeti ya 
Wizara ya Kilimo, ni kwamba kiwanda cha 
kuchanganya mbolea cha ITRACOM tayari 
kimeshasimika mitambo itakayokuwa na 
uwezo wa kuzalisha tani 800,000 za mbolea 
kwa mwaka.

Mpaka hapo kiwanda hicho kitakapokami-
lika, kitakuwa na uwezo wa kuzalisha mbolea 
tani 1,000,000 kwa mwaka.

Kufikia Aprili mwaka huu, serikali iliweza 
kusambaza tani 1,052,218.4 za mbolea ikil-
inganishwa na tani  819,442  zilizosambazwa  
mwaka  2022/2023  sawa  na  asilimia 123.95 
ya makadirio ya mahitaji ya mbolea ya tani 
848,884 kwa mwaka. 

Usambazaji huo wa mbolea umetokana na 
tani 114,223 zilizozalishwa ndani ya nchi, tani 
611,651.4 zilizoingizwa kutoka nje ya nchi na 
tani 326,344 bakaa ya msimu wa 2022/2023, 
kwa mujibu wa hotuba ya bajeti 2024/2025.

Tani 471,839.9 zenye thamani ya ruzuku 
ya Shilingi 136,495,898,332 zilisambazwa kwa 
wakulima kupitia mpango wa ruzuku ambapo 
tani 92,134.65 zenye thamani ya Shilingi Bili-
oni 13.7 zilitolewa kama ruzuku kwenye zao la 
tumbaku.

Katika kurahisisha usambazaji wa mbolea 
kwa wakulima nchini, Wizara ya Kilimo im-
eongeza idadi ya waingizaji wakubwa wa 
mbolea kutoka 28 mwaka 2022/2023 hadi 
31 mwaka 2023/2024; mawakala wadogo 
3,265 mwaka 2022/2023 hadi 3,500 mwaka 
2023/2024; na kusajili vyama vya ushirika 776 
kwa ajili ya kuwa mawakala wa kusambaza 
mbolea.

 Pia, ghala 987 zenye uwezo wa kuhifadhi 
tani 458,610 zimeainishwa nchini kwa ajili 
ya kuhifadhi mbolea. Vilevile, Wizara kupitia 
TFRA ilipanga kuendelea na usajili wa wakuli-
ma katika mfumo wa kidigiti ili kuwa na uhaki-

ka wa takwimu na taarifa za wakulima na hivyo 
kuiwezesha serikali kupanga mipango sahihi 
ya kuendeleza kilimo nchini

Hadi Aprili, 2024 wakulima 3,910,556 wal-
isajiliwa kwenye kanzidata https://ruzuku.tfra.
go.tz. Usajili huo utakamilika kwa kuchukua 
coordinates (GPS) za mashamba ya wakulima 
wadogo na mkulima kupatiwa hati ya shamba 
lake.

Vilevile, TFRA ilitoa mafunzo kuhusu uk-
aguzi wa ubora wa mbolea kwa wataalam 20 
katika mikoa ya Tabora, Mbeya Mtwara, Kili-
manjaro, Manyara, Singida, Morogoro, Kigo-
ma, Simiyu, Dodoma, Njombe, Lindi na Dar es 
Salaam ili kuimarisha shughuli za udhibiti na 
ukaguzi wa mbolea. 

Pia, TFRA ilisajili aina mpya za mbolea na 
visaidizi vyake 50 na imetoa vibali 339 vya kua-
giza mbolea nje ya nchi.
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Wakuliama wa Kijiji cha Negabihi Kata y a Magulilwa Wilayani Kilolo wakifuarahia zao la 
viazi vilivyolimwa kwa kutumia mbolea za ruzuku msimu wa kilimo 2023/2024.

Mwenyekiti wa Ruzuku ya mbolea Taifa na Mkurugenzi wa Uzalishaji wa ndani na Ununuzi wa 
mbolea kwa Pamoja wa Mamlaka ya Udhibii wa Mbolea Tanzania (TFRA), Louis Kasera akio-

nesha daftari linalotumika kuhuisha taarifa za mkulima ili waendelee kunufaika na mbolea za 
ruzuku kulingana na aina ya zao na ukubwa wa shamba wanalolilima.

Waziri wa Kilimo Hussein Bashe ameele-
za kuwa, uzalishaji wa mazao ya chakula kwa 
msimu wa kilimo wa 2022/2023 uliongezeka 
na kufikia tani 20,402,014 ikilinganishwa na 
tani 17,148,290 katika msimu wa kilimo wa 
2021/2022.

Alisema, ongezeko hilo ni sawa na asilimia 
19 katika kipindi tajwa ambapo uzalishaji wa 
mazao ya nafaka ulikuwa ni tani 11,448,757 ikil-
inganishwa na tani 9,233,298 msimu wa kilimo 
2021/2022 sawa na ongezeko la asilimia 23.9 
na uzalishaji wa mazao yasiyo nafaka ulikuwa 
tani 8,953,258 ikilinganishwa na tani 7,914,992 
katika msimu wa kilimo 2021/2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 13.1. 

Waziri Bashe alieleza hayo wakati akiwas-
ilisha bungeni hotuba ya makadirio ya mapato 
na matumizi ya fedha za wizara ya kilimo kwa 
mwaka 2024/2025 mnamo tarehe 2 Mei, 2024.

Alisema, uzalishaji wa chakula kwa msimu 
wa kilimo wa 2022/2023 ulitosheleza mahi-
taji ya chakula ya tani 16,390,404 kwa mwa-
ka 2023/2024 na kuwepo kwa ziada ya tani 
4,011,611 na hivyo, Taifa kujitosheleza kwa 
chakula kwa asilimia 124 ikilinganishwa na 
utoshelevu wa asilimia 114 mwaka 2022/2023. 

Waziri Bashe alieleza kuwa pamoja na uwe-
po wa sababu nyingine zilizopelekea ongezeko 
hilo ni upatikanaji wa mbolea inayotolewa kwa 
wakulima kwa ruzuku.

Alisema, hadi kufikia mwezi Aprili, 

Ruzuku ya mbolea
yachangia ongezeko uzalishaji

wa mazao ya chakula
	 Mpango wa ruzuku kutekelezwa hadi  

mwaka 2025/2026
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2024 upatikanaji wa mbolea umefikia tani 
1,052,218.4 ikilinganishwa na tani 819,442 
mwaka 2022/2023 sawa na asilimia 123.95 
ya makadirio ya mahitaji ya mbolea ya tani 
848,884 kwa mwaka.

Aidha, Waziri Bashe alibainisha kuwa, tani 
471,839.9 zenye thamani ya ruzuku ya Shilingi 
136,495,898,332 zimesambazwa kwa wakuli-
ma kupitia mpango wa ruzuku ambapo tani 
92,134.65 zenye thamani ya Shilingi Bilioni 
13.7 zimetolewa kama ruzuku kwenye zao la 
tumbaku.

Ameongeza kuwa, ili kurahisisha usamba-
zaji wa mbolea kwa wakulima nchini, Wizara ya 
Kilimo imeongeza idadi ya waingizaji wakub-
wa wa mbolea kutoka 28 mwaka 2022/2023 
hadi 31 mwaka 2023/2024; mawakala wadogo 
3,265 mwaka 2022/2023 hadi 3,500 mwaka 
2023/2024; na kusajili vyama vya ushirika 776 
kwa ajili ya kuwa mawakala wa kusambaza 
mbolea za ruzuku kwa wakulima. 

Vilevile Waziri Bashe alisema, ili kuwa na 
uhakika wa takwimu na taarifa za wakulima zi-
takazoiwezesha Serikali kuwa na mipango sa-
hihi ya kuendeleza kilimo nchini; Wizara kupi-

tia TFRA imepanga kuendelea na usajili wa 
wakulima katika mfumo wa kidigiti; kutoa ma-
funzo ya ukaguzi wa ubora wa mbolea; kusajili 
aina mpya za mbolea na visaidizi vyake 85; na 
kutoa leseni 2,100 za biashara ya mbolea. 

Alisema hadi Aprili, 2024 wakulima 
3,910,556 wamesajiliwa kwenye kanzidata 
https://ruzuku.tfra.go.tz na kueleza usajili huo 
utakamilika kwa kuchukua majira nukta (co-
ordinates (GPS) za mashamba ya wakulima 
wadogo na baadaye mkulima kupatiwa hati ya 
shamba lake.

Waziri Bashe alibainisha kuwa, kwa mwa-
ka 2024/2025 Wizara itaendelea kutoa ruzuku 
ya mbolea na viuatilifu kupitia mpango wa 
ruzuku kwa mazao yote na kubainisha kuwa 
kupitia TFRA, Serikali itaratibu uingizwaji wa 
tani 1,086,115 za mbolea na kuzisambaza kwa 
wakulima kwa mpango wa ruzuku utakaoen-
delea hadi mwaka 2025/2026.

Pia alisema Wizara itakamilisha vigezo 
muhimu katika mfumo wa usajili wa wakulima 
huku ikisajili wakulima, waagizaji na wasam-
bazaji wa mbolea katika mfumo wa kielek-
troniki kwa lengo la kuimarisha usambazaji wa 

mbolea nchini.
Akizungumza kuhusu Kampuni la Mbolea 

Tanzania (TFC) alisema itanunua tani 100,000 
za mbolea na kusambaza kwa wakulima kwa 
mpango wa ruzuku.

Pamoja na hayo, TFC kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Serikali ya Morocco (OCP Group 
Africa) itajenga kiwanda cha kuchangan-
ya mbolea (Bulk Blending Facilities) chenye 
uwezo wa kuchanganya tani 120 za mbolea 
kwa saa kitakachochanganya mbolea kwa 
kuzingatia afya ya udongo ya eneo husika na 
hivyo wakulima kupata mbolea kuingana na 
mahitaji ya udongo.

Alisema, ili kuwezesha upatikanaji wa 
mbolea kwa wakulima karibu na maeneo yao 
na kwa wakati, kwa mwaka 2024/2025 Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana 
na TFRA itaendelea kuhamasisha Vyama vya 
Ushirika kuwa Mawakala wa kusambaza 
mbolea kwa mpango wa ruzuku.

Waziri Bashe aliliomba Bunge kuidhinisha 
kiasi cha shilingi 1,248,961,680,000 kupitia 
Fungu 43, Fungu 05 na Fungu 24 ikiwa ni bajeti 
ya Wizara ya Kilimo kwa mwaka 2024/2025. 
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-

KABLA ya kujikita kwa undani kujadi-
li umuhimu wa Maabara ya Taifa ya Mbolea 
(TFL) ni muhimu pia kuelezea maana ya neno 
“maabara” ili lieleweke vizuri kwa wasomaji na 
wadau mbalimbali wa tasnia ya mbolea.

Maabara, kwa mujibu wa kamusi sanifu ya 
Kiswahili, ni chumba, jengo au taasisi iliyoimari-
ka kwa utafiti wa kisayansi, majaribio au ucham-
bazi.

Kwa maelezo hayo ndiyo maana maabara 
ya kisasa ya Taifa ya Mbolea imejengwa eneo la 
Kilimo III lililopo Veterinary Complex, Manispaa 
ya Temeke., jijini Dar es Salaam kuwa chombo 
kitakachotumika kwa uchambuzi wa mbolea na 
visaidizi vyake kama lilivyo lengo kuu la Mamla-
ka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA). 

Maabara hii itafanya uchambuzi wa aina 
nyingine za sampuli zikiwemo udongo, maji na 
mimea. Viambata vitakavyoangaliwa ni viru-
tubisho vyote muhimu, virutubisho vya ziada, 
madini tembo na vichafuzi.

Mbolea ambazo zinatumika sana nchini 
Tanzania ni Urea, CAN, SA, DAP, TSP, Minjingu 
Organic Hyper Phosphate, NPS na aina mbalim-
bali za NPK. Mbolea nyingine ni mbolea za 
majimaji ambazo zinatumika katika majani ya 
mimea. 

Kwanini kuwepo maabara ya mbolea?
Ili TFRA iweze kutimiza jukumu lake la kishe-

ria (Sheria ya Mbolea na. 9 ya 2009 sehemu 8 (1 
na 2) na kanuni yake ya 2011), Mamlaka, kabla 
ya usajili wa mbolea au visaidizi vya mbolea 
yoyote, inataka ijihakikishie kwamba inakidhi 
matakwa ya vigezo vilivyowekwa na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) pamoja na majaribio 
ya shambani kuangalia ufanyanyaji kazi.

Pia kwa mbolea ambazo zipo kwenye ma-
ghala au sokoni ni muhimu kuendelea kuangalia 
ubora wake mara kwa mara ili kujiridhisha kuwa 
zinahifadhiwa kwa usahihi na zinamfikia mlaji 
wa mwisho muda wowote zikiwa katika ubora 
unaotakiwa.

Maabara ya uchambuzi wa mbolea inahita-
jika hasa kwa ajili ya kuangalia uwepo wa viru-
tubisho na kiasi kilichopo ndani yake. Zaidi ya 
hapo maabara itaangalia tabia za mbolea hizo 
kifizikia na kibiolojia kama ni vitu muhimu vina-
vyochangia kwa ujumla ubora wake.

Kanuni namba 4 (1) ya Sheria ya Mbolea in-
aelekeza TFRA kufanya uchambuzi na majaribio 
ya mbolea shambani kabla ya usajili. Ukaguzi 
wa mbolea unaweza kuhusisha kuchukua sam-
puli ili kujiridhisha kama zinakidhi ubora un-
aotakiwa. 

Maabara ya taifa 
uchambuzi mbolea kupanua 

soko la Tanzania

Oscar M. Comedy (lab technologist) wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) akipima kiwango cha potassium kilichopo kwenye mbolea
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Kadhalika, mbolea zote zinapoingia nchini 
au kuzalishwa kwa mara ya kwanza ni lazima 
zifanyiwe uchambuzi ili kujiridhisha iwapo zin-
akidhi ubora unaotakiwa. Kwa kuzingatia hilo, 
TFRA ilianzisha maabara kwa ajili ya kufanya 
uchambuzi wa sampuli za mbolea na visaidizi 
vyake ili iweze kutekeleza ipasavyo jukumu lake 
la msingi la kuhakikisha mbolea inayomfikia 
mkulima inakuwa na ubora unaotakiwa.

Aina za wanufaika
Wanufaika wa huduma za maabara hii 

watakuwa ni waingizaji wa mbolea nchini, wa-
tengenezaji na wauzaji. Mnufaika mwingine 
atakuwa ni TFRA ambae ana jukumu la kufan-
ya kazi za udhibiti na kuhakikisha mbolea zote 
zilizopo sokoni zipo kwenye viwango vina-
vyokubalika kisheria. 

Wanafunzi wa vyuo vikuu, watafiti, taasisi 
na watu binafsi pia ni walengwa muhimu ambao 
wanategemea kupata huduma katika maabara 
hii.

Mpango wa kupata Ithibati ya Kimataifa (ISO 
IEC 17025:2017)

TFRA imeweka mpango wa kuhakikisha 
kuwa maabara yake inapata ithibati ya kimatai-
fa katika virutubisho vyote muhimu vitakavyo-
fanyiwa uchambuzi katika maabara hii. Maaba-
ra hii ya mbolea itakuwa ni maabara ya umma 
ya kwanza nchini Tanzania na Afrika Mashariki, 
hivyo inatarajiwa kuendana na viwango vya 
kimataifa ili kujenga imani kwa wadau watakao-
itumia ambao wanatarajiwa kutoka ndani na nje 
ya nchi. 

Kwa kuzingatia hilo, TFRA imeendelea 
na kujiandaa kuwezesha upatikanaji wa ithi-
bati hiyo kwa mujibu wa kiwango husika kwa 
kuandaa nyaraka za uendeshaji wa shughuli za 
maabara (Laboratory Quality Manual na QMS 
documents).

Mpango huu utasaidia sana kupungu-
za malalamiko kutoka kwa wateja lakini pia 
kuongeza sifa (credibility) kwa maabara kwa 
kutoa majibu yenye uhakika zaidi.

Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti, Happiness Mbelle 
(katikati) akiwa katika picha na wataalam wa maabara nje 

ya jengo la maabara ya mbolea Tanzania.

Wataalam wa maabara wakiwa katika 
picha ndani ya jengo la maabara 
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––—————————

Viongozi wa Afrika sasa wameamua kwa dhati kuiboresha 
sekta ya kilimo chini ya Azimio la Nairobi linaloweka mkazo 
kwenye uzalishaji maradufu wa mbolea na uboreshaji wa afya 
ya udongo. 

Azimio hilo  linalenga zaidi kukuza uzalishaji wa mbolea kwa 
viwanda vya ndani kaitika dunia ambayo inakabiliwa na chan-
gamoto za tabianchi na tishio la usalama wa chakula.

Azimio la Nairobi lilitamkwa mapema mwezi Mei, 2024 
kwenye Mkutano wa Afrika wa Mbolea na Afya ya Udongo, am-
bao ulihudhuria na maelfu ya wajumbe kuzungumzia udongo, 
usalama wa chakula, na kilimo kwa ujumla wake.

Mwishoni mwa mkutano huo wa siku tatu (Mei 7 hadi 9), 
siyo tu kwamba viongozi wa Afrika walikubaliana namna ya 
kuufadhili mpango huo, bali pia walikubaliana kutoa msukumo 
katika uzalishaji wa ndani wa mbolea kwa wingi barani Afrika.

Kama mambo yatakwenda yalivyopangwa, hatua hiyo in-
atarajiwa kuimarisha uzalishaji mazao kwa wingi na kukabili 
uharibifu wa ardhi au kuimarisha afya ya udongo.

Viongozi wa Afrika waliridhia Azimio la Nairobi kuhusu 
mbolea na afya ya udongo na kukubaliana  kuongeza uzalishaji 
wa bidhaa hiyo kwa miaka 10 ijayo ili kuongeza tija kwenye kili-
mo.

Viongozi hao wa Afrika waliridhia azimio hilo kwenye Mku-
tano wa Pili wa Mbolea na Afya ya Udongo chini ya uongozi wa 
Rais Mwenyeji, William Ruto, na Mwenyekiti wa Umoja wa Afri-
ka, Moussa Faki Mahamat, ukibeba kaulimbiu “Sikiliza Udongo”.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt Samia Su-
luhu Hassan, alikuwa mmoja wa viongozi wa Afrika waliohud-
huria mkutano huo wa Nairobi uliofanyika kwenye Ukumbi wa 

Mikutano ya Kimataifa wa Jomo Kenyatta.
“Tunaazimia kuongeza uzalishaji wa ndani na usambazaji 

wa mbolea asili na ya kemikali ifikapo 2034 ili kuimarisha upa-
tikanaji wake kwa wakulima wadogo kwa bei nafuu. Lengo hili 
litafikiwa kwa kipaumbele cha kukuza uzalishaji kwa kutumia 
malighafi za ndani,” Azimio la Nairobi linasema.

Viongozi hao waliazimia kuimarisha utafiti na maendeleo 
ya matumizi ya mbolea za asili na za kemikali kupitia Kituo cha 
Afrika cha Maendeleo ya Mbolea kilichopo Harare, Zimbabwe.

Kupitia wazungumzaji maalum, jukwaa hilo kubwa la Afrika 
kuhusu Afya ya Udongo lilitambua fursa ziletwazo na ushirikia-
no wa kikanda, uratibu, na  uunganishwaji wa sera na kanuni na 
Azimio la Nairobi.

Viongozi hao walibaini kwamba changamoto za hivi karibuni 
zilizoletwa na tatizo la mbolea pia zimeliathiri bara la Afrika kwa 
kupungua kwa upatikanaji wa mbolea kwa asilimia 25 kwa mwa-
ka 2022. 

Mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika  (AUC), Moussa 
Faki Mahamat, alisema tangu kuasisiwa kwa Azimio la Abuja 
miaka 17 iliyopita kwenye mkutano wa 2006, upatikanaji wa 
mbolea barani Afrika umeongezeka kwa wastani wa kutoka kilo 
8 kwa hekta hadi kilo 18 kwa hekta, ambayo ni nusu ya lengo la 
kilo 50 kwa hekta kwa mujibu wa Azimio la Abuja.

“Afrika inakabiliwa na ongezeko la uharibifu wa udongo kwa 
njia mbalimbali, kupitia tishio la jangwa na hali mbaya ya hewa 
kama vile mafuriko tunayoyashuhudia Kenya na Tanzania kwa 
nchi za Afrika Mashariki. Tabianchi inachangia kwa kiasi kikubwa 
uzalishaji barani Afrika.,” alisema Mahamat.

Alisema kasi ya sasa ya uharibifu wa udongo barani Afrika 
imefikia kiwango kwamba hatua za haraka lazima zichukuliwe 
kudhibiti hali hiyo kwa kuanzisha hatua imara za menejimenti 
ya afya ya udongo.

“Umoja wa Afrika umedhamiria kuimarisha masuala ya afya 
ya udongo katika nchi zote barani Afrika. Dhamira hii ndiyo iliyo-
tufanya kuanzisha Mpango wa Afya ya Udongo Afrika na Mpan-
go wa Afrika wa Mbolea. Mpango wa Afya ya Udongo Afrika ni 
wa muda mrefu ukiambatana na Ajenda 2063 wakati Mpango 
wa Utekelezaji ni wa muda wa miaka 10,” alisema Mahamat.

Viongozi hao pia waliridhia Mpango wa Utekelezaji wa 
Mbolea na Afya ya Udongo na Mpango wa Udongo wa Afrika 
kama nyaraka za  miongozo za kuvuta wadau wengi wa ubia na 
vitega uchumi katika utekelezaji wa sera, fedha, utafiti, masoko 
na kujenga uwezo katika masuala ya mbolea na afya ya udongo 
barani Afrika.

Uimarishaji wa sayansi ya udongo na utafiti
Rais Ruto wa Kenya alitaka kuwekeza kwenye vitega uchumi 

kwa ajili ya kuongeza uwezo wa nchi na bara zima la Afrika ku-
zalisha mbolea pamoja na kushirikiana kwa mambo ya utafiti na 
maendeleo, kujenga uwezo na mafunzo.

“Nyaraka hizi zinalenga kuvutia ubia na vitega uchumi 
kwenye utekelezaji wa sera, utafiti, maendeleo, masoko na ku-
jenga uwezo katika sekta ya mbolea na afya ya udongo barani 
Afrika,”alisema katika kulielezea Azimio la Nairobi.

Rais Ruto alisifu kufanyika kwa mkutano huo, akieleza 

Viongozi Afrika wajipanga 
kuongeza uzalishaji

AZIMIO LA NAIROBI:
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kwamba umekuja wakati muwafaka kwa sababu Afrika inat-
egemea mno uagizaji wa chakula kutoka nje – jambo ambalo 
lilishindikana kutekelezwa ipasavyo baada ya Azimio la Abuja 
miaka 17 iliyopita.

“Tuna mambo mengi ya kuzungumza na ya kuyatafutia 
ufumbuzi kwa haraka. Mkutano huu umetupa fursa nzuri wa 
kuyajadili.  Wakulima wa Afrika wanakabiliwa na matatizo men-
gi, yakiwemo ya uharibifu wa ardhi, matumizi hafifu ya mbolea 
na majanga ya hali ya hewa kama vile mafuriko eneo la Afrika 
Mashariki na ukame kusini mwa Afrika. Hali hii inaathiri uzal-

ishaji katika kilimo licha ya kwamba bara hili lna uwezo mkubwa 
katika kilimo,” Ruto alisema.

Rais huyo wa Kenya aliwataka viongozi wenzake wa Afrika 
kuungana katika kutumia uwezo uliopo katika sekta ya kilimo 
kama ufunguo wa uchumi wa Afrika inayojivunia asilimia 60 ya 
ardhi ambayo haijaguswa kwa shughuli za kilimo.

Marais wengine pia walizungumza katika mkutano huo wa 
Nairobi ambapo Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na Rais 
Hakainde Hichilema  wa Zambia walitilia mkazo suala la maba-
diliko ya tabianchi na athari zake kwenye sekta ya kilimo, licha 
ya kuzungumzia mbolea na afya ya udongo.

“Majanga ya hali ya hewa kama vile mafuriko na athari zake 
kwa afya ya udongo lazima yatuguse. Ni jambo baya kwamba 
Afrika Mashariki imekumbwa na mafuriko wakati nchi za kusi-
ni mwa Afrika zinakabiliwa na janga la ukame,” alisema Rais 
Samia.

Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe yeye alitilia 
mkazo kuwepo kwa jitihada za makusudi za kuwasaidia wana-
wake na vijana katika kuwekeza katika kilimo.

Naye Rais Lazarus Chakwera wa Malawi aliweka mkazo ka-
tika matumizi ya mbolea kutegemeana na aina ya zao kwa sa-
babu kila zao ni la pekee na linastawi katika mazingira tofauti 
ya udongo.

Viongozi hao wa Afrika, kupitia Azimio la Nairobi, walikubal-
iana kutatua tatizo la uharibifu wa ardhi na kurejesha aslimia 30 
ya afya ya udongo kwa maeneo yaliyoharibiwa ifikapo 2034 kwa 
kuanzisha programu mbalimbali.

Pia waliazimia kuanzisha mfuko wa afya ya udongo kwa 
ajili kya utafiti, ubunifu, ujengaji uwezo na kuanzisha vituo vya 
matumizi ya mbolea. Mfuko huo utakuwa sehemu ya mfuko wa 
sasa wa Africa Fertilizer Financing Mechanism ambao upo chini 
ya Benki ya Maendeleo Afrika.

Mbolea Bora kwa Wakulima wote
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Mwonekano wa kiwanda cha mbolea cha Itracom kinachojengwa 
Nala Mkoani Dodoma kikitarajiwa kuzalisha kiasi cha tani 

1,000,000 kwa mwaka baada ya kukamilika kwake.

Mwonekano wa kiwanda cha mbolea cha 
Minjingu kilichopo mkoani Manyara

Tasnia ya mbolea ni moja ya sekta zilizoan-
ishwa na serikali ili kuchochea kasi ya kukuza kili-
mo nchini. Kupitia Sheria Na. 9 ya mwaka 2009, 
Mamlaka ya Udhibiti Mbolea Tanzania (TFRA) 
imekabidhiwa jukumu la kusimamia ubora kati-
ka biashara ya mbolea na visadidizi vya mbolea 
kupitia mnyororo wa thamani.

Chini ya sheria hiyo, pia TFRA inasimamia 
utengenezaji, uingizaji, usambazi, uhifadhi, usa-
firishaji nje na matumizi ya mbolea.

Mkurugenzi wa Uzalishaji wa Ndani na Un-
unuzi wa Mbolea wa TFRA, Louis Kasela, anase-
ma taasisi yake ina jukumu la kuvutia vitega 
uchumi vya ndani katika utengenezaji wa mbolea 
na visaidizi vya mbolea kwa kutumia malighafi 
zinazopatikana nchini kama vile fosfeti, chokaa, 
makaa yam awe na gesi.

Uzalishaji wa ndani wa mbolea na visaidizi 
unalenga kuahkikisha kwamba bidhaa hizo zi-
nawafikia wakulima kwa haraka ili kupunguza 
utegemezi wa mbolea inayoagizwa kutoka nje 
kwenye mnyororo wa thamani.

Fursa zilizopo za uwekezaji
Serikali ya Tanzania inakaribisha wawekeza-

ji katika tasnia ya mbolea kutokana na kuwe-
po fursa nyingi za vitega uchumi katika mae-
neo mbalimbali katika mnyororo wa thamani, 
anaeleza Kasela.

“Sasa hivi viwanda vya ndani havitoshelezi 
mahitaji ya mbolea ambayo tani za ujazo 848,884 
kwa mwaka huu 2023/2024. Hii in maana kwam-
ba uwekezaji zaidi unahitajika katika utengene-
zaji wa mbolea na visaidizi vya mbolea kwa soko 
la ndani,” ansema Kasela.

Anaeleza kwamba serikali inakaribisha 
wawekezaji katika ujenzi wa maghala katika 
maeneo ya mkakati kama vile kandokando ya 
reli kupitia Kampuni ya Mbolea au Shirika la Reli 
ili kupunguza gharama za usambazaji.

Hali kadhalika, Kasela anasema kuna ma-
hitaji ya kujenga maghala bandarini ili kupun-
guza muda unaotumika kupakua mbolea ku-
toka kwenye meli na kupunguza gharama za 
uchelewesho wa kazi hiyo.

Tasnia ya mbolea vile vile inahitaji wasamba-
zaji wengi ili bidhaa hiyo ifike mapema kwenye 
maeneo yaliyo karibu na wakulima. “Zipo fursa 
nyingi kwenye mtandao wa usambazaji,” Kasela 
anaeleza.

Viwanda vya vifungashio vya mbolea
Fursa za uwekezaji pia zipo kwenye viwanda 

vya kuzalisha vifungashio vya mbolea kama vile 
magunia, makopo, chupa za plastic pamoja na 
ujenzi wa ghala jipya la kisasa bandarini ili ku-
chukua nafasi ya lile la zamani.

Utafiti na maendeleo
Matumizi madogo ya mbolea yanayokadiri-

wa kuwa kilo 19 kwa hekta ni pungufu sana kul-
ingana na Azimio la Abuja la 2006 lililokadiria kilo 
50 lwa hekta au wastani dunia wa kilo 135 kwa 
hekta. Hali hiyo inatoa fursa kufanyika kwa utafiti 
wa kuongeza kiwango cha matumizi ya mbolea 

TANZANIA:
Fursa tele za uwekezaji 

tasnia ya mbolea
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Mafanikio yachagiza mwendelezo 
wa mpango wa ruzuku ya mbolea

Hivi karibuni, Mamlaka ya  Ud-
hibiti wa Mbolea Tanzania, ilifanya ki-
kao na wazalishaji na wafanyabiasha-
ra wa kilicholenga kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku ya 
Mbolea kwa msimu wa 2023/2024 na 
kuainisha  mikakati ya usambazaji wa 
bidhaa hiyo kwa mwaka 2024/2025. 
Makala hii inaelezea kwa ufupi mafan-
ikio ya serikali katika mpango mzima 
wa ruzuku ya mbolea kwa wakulima.

 MPANGO huu wa Ruzuku ya 
Mbolea umepata mafanikio makub-
wa kama ilivyodhihirika kutokana na 
ushirikiano wa wadau, hasa waten-
genezaji na waagizaji wa mbolea. 
Mamlaka inawashukuru wadau hawa 
kwa ushirikiano wao kwa kuwezesha 
utekelezaji wa programu hii.

Mbolea ni pembejeo muhimu kwa 
kuongeza uzalishaji na kuimarisha tija 
ya mazao katika sekta kuu ya kilimo 
nchini.  Tafiti mbalimbali zinamebaini 
kwamba kiasi cha asilimia 20 hadi 40 
ya mazao hutokana na matumizi sahi-
hi ya mbolea.

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo 
imetambua kwamba mahitaji yake 
makubwa yanayotokana na sekta ya 
kilimo yanaongezeka kutokana na 
mbolea, hali ambayo iliilazimu kuan-
zisha Mpango wa Ruzuku ya Mbolea 
ili kuwawezesha wakulima kupata 
bidhaa hiyo kwa urahisi na kwa bei 
nafuu.

Hali ya utekelezaji
Kwa mujibu wa Mkurugenzi 

Mtendaji wa TFRA, Joel Laurent, Pro-
gramu ya Mbolea ya Ruzuku imeo-
nyesha mafanikio katika maeneo  ya 
kushirkishwa kwa Vyama vya Ushiri-
ka katika mnyororo wa usambazaji. 
Katika mwaka 2023/2024, vyama vya 
ushirika 776 vilisajiliwa kama wauzaji 
mbolea.

Pia kulikuwepo na kuongezeka 
kwa mtandao wa usambazaji ambapo 
idadi ya wauzaji hai wa mbolea ilipan-
da kutoka 3,005 mwaka 2022/2023 
hadi 5,769 mwaka 2023/2024, vikiwe-
mo vituo vya uuzaji 3,398.

Joel anaeleza kuwa mauzo ya 
mbolea kwa wakulima yaliongezeka 
kutoka tani za ujazo 580,628 mwaka 
2022/2023 hadi tani za ujazo 745,264 
Aprili, 2023/2024. 

 Hali kadhalika, kulikuwepo na 

kuimarika kwa mfumo wa dijitali, hasa 
usalama na ustahimilivu, ongezeko 
la uzalishaji mazao kutoka tani za 
ujazo milioni 30.4 mwaka 2021/2022 
hadi tani za ujazo milioni 36 mwaka 
2022/2023, wakati uzalishaji chakula 
uliongezeka kutoka tani za ujazo mil-
ioni 17 hadi tani za ujazo milioni 20, 
mtawalia.

Mikakati ya mwaka 2024/2025
Serikali imetenga bajeti ya ute-

kelezaji wa Programu ya Moblea ya 
Ruzuku kwa mwaka 2024/2025 baada 
ya kumalizika msimu wa 2023/2024. 

Kwa mantiki hiyo, Mkurugenzi 
wa TFRA anaeleza kwamba Mamlaka  
yake imefanya maandalizi kabam-
be kwa utekelezaji wa program ya 
mbolea ya ruzuku kwa msimu ujao wa 
2024/2025.

Ili kuharakikisha utekelezaji wa 
mpango huo mikakati ifuatavyo ime-
buniwa:-

i. Kuendelea kuhamasisha  Vyama 
Vya Ushirika vingi zaidi  kujisajili kama 
wauzaji wa mbolea ili kusaidia kufiki-
sha mbolea karibu na wakulima;

ii. Kuendelea kuhamasisha  kam-
puni za mbolea kufungua vituo na ku-
wahusisha wauza mbolea kuimarisha 
mtandao wa usambazaji;

iii. Kwa kushirkiana na Ofisi za 
Kanda za TFRA, kampuni za mbolea 
zinashauriwa zianzishe mashamba 
ya mfano na mashamba darasa ili 
kuongeza matumizi ya mbolea, na 
hivyo kuongeza mahitaji ya bidhaa 
hiyo kutoka kwa wakulima;  

iv. Kuimarisha uzalishaji wa ndani 
wa mbolea ili kuondoa utegemezi wa 
mbolea ya nje (Agenda 10/30).

Ili kukidhi mahitaji ya mbolea kwa 
wakulima, Joel anaeleza kwamba hiyo 
itategemea zaidi kujitolea kwa kam-
puni za mbolea katika kufikia azma 
hiyo kwenye mnyororo wa thamani. 

Hii inamaanisha kwamba ushiriki-
ano kutoka kwa wadau mbalimbali 
wa mbolea utahitajika zaidi kuweze-
sha utekelezaji wa programu hiyo ili 
wakulima na taifa kwa ujumla lipate 
kufaidika na mpango huu.

Kwa upande wake, Joel anaeleza 
kwamba TFRA itaendelea kushirik-
iana na wadau wake ili kuhakikisha 
kwamba wakulima wanafaidika kwa 
mbolea bora yenye bei nafuu.
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kupitia programu mbalimbali kama vile hudu-
ma za upimaji na uchambuzi ili kuwasaidia 
wakulima na watengenezaji.

Kasera anaeleza kuwa kuwekeza kwenye 
teknolojia mpya au bidhaa nyingine zinazohu-
siana na mbolea kama vile matumizi ya drone 
au akili mnemba kutasaidia kukuza matumizi 
ya mbolea  na kuleta faida za ubunifu katika 
tasnia ya mbolea.

Pia wawekezaji wanaweza kujikita kwenye 
ujenzi wa mtandao wa miundomibnu kusaidia 
usafirishaji wa mbolea kwa kupitia ubia wa taa-
sisi za umma na taasisi binafsi.

Kwanini uwekezaji kwenye tasnia ya 
mbolea?

Baadhi za sababu za kuwekeza kwenye 
tasnia ya mbolea nchini Tanzania, kwa mujibu 
wa Kasela, ni upatikanaji wa malighafi. Tanza-
nia inakadiriwa kuwa na akiba ya fosfeti kiasi 
cha mita za ujazo 375,100,000 na akiba ya gesi 
asilia kiasi cha futi za ujazo trilioni 57, ambazo ni 
malighafi muhimu za utengenezaji wa mbolea 
za fosfeti na nitrojeni.

Hivi sasa Tanzania inashuhudia kasi ya 
ujenzi wa miundombinu – barabara, reli (SGR) 
na uboreshaji wa bandari – miradi ambayo len-
go lake ni kusafirisha bidhaa kwa haraka zaidi 
ikiwemo mbolea.

Sababu nyingine ya kuwavutia wawekezaji 
kwenye sekta ya mbolea ni kuwepo kwa soko 
kubwa  la ndani nan je kwa bidhaa hiyo. Asilimia 
90 ya mbolea inayotumika Tanzania huagizwa 
kutoka nje wakati kiasi kinachozalishwa ndani 
ni asilimia 10 tu.

Hali kadhalika, kijiografia Tanzania ina-
jivunia kuwepo katika eneo zuri kwa nchi jira-
ni zisizokuwa na bandari za Afrika Mashariki 
na Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika 
(SADC) ambazo ni rahisi kuagiza mbolea kuto-
ka Tanzania yenye bandari kadhaa.

Ongezeko la watu nchini Tanzania ambalo 
limekadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 
2.8 kutoka idadi ya watu milioni 62, kwa mujibu 
wa sense ya 2022, litaifanya nchi iwe na watu 
milioni 90 ifikapo 2035.

Kwa hjiyo ongezeko hilo litaifanya Tanzania 
ihitaji chakula zaidi kulisha watu wake na hivyo 
hivyo jirani nazo zitahitaji chakula zaidi kulisha 
watu wao; maana yake ikiwa kwamba mbolea 
zaidi itahitajika kuzalisha chakula kwa wingi.

Kuwepo kwa vyanzo vya uhakika vya ku-
zalisha nishati kama vile mabwavya Kidatu, 
Mtera, Kihansi, Mwalimu Nyerere na mengine 
mengi ni kivutio kwa wawekezaji kuweka 
vitega uchumi vyao katika sekta ya mbolea, 
anaeleza Kasera katika andiko lake fursa za 
uwekezaji katika tasnia ya mbolea.

Kwa hakika, pamoja na vivutio vyote vya 
uwekezaji katika tasnia ya mbolea, kivutio ki-
kubwa zaidi ni utashi wa kisiasaulioonyeshwa 
na  Serikali ya Awamu ya Sita ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kuwavutia wawekezaji katika 
sekta zote za uchumi ili taifa lipige hatua kubwa 
ya maendeleo.



Katika kuhakikisha kuwa shughuli za ud-
hibiti wa mbolea  katika mipaka yote nchini  zin-
afanyika kwa ufanisi zaidi,   Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania  (TFRA) na  Mamlaka ya 
Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA ) wamesaini 
hati ya Makubaliano ili kuimarisha ushirikiano.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa TFRA, Mkurugenzi wa Huduma 
za Udhibiti Bi. Happiness Mbelle amesema 
Makubaliano hayo baina ya taasisi hizi mbili  
yanalenga kuimarisha mawasiliano na kuonge-
za ufanisi katika shughuli za udhibiti wa mbolea 
mipakani.

Amesema kuwa kupitia mafunzo hayo shu-
ghuli za udhibiti wa mbolea  zitaimarika zaidi 
hususan katika maeneo ya mipakani, baada 
ya maafisa  hao  kuelewa ipasavyo sheria ya 
mbolea, kanuni na taratibu  mbalimbali za ud-
hibiti.

Amesema maafisa hao wanaofanya kazi mi-
pakani  wanatarajiwa kufanya kazi kwa weledi 
mkubwa  katika maeneo ya ukaguzi na kushu-
ghulikia kwa makini  nyaraka husika za uingizaji 
na usafirishaji wa mbolea nje ya nchi .

Pamoja na hayo Mada mbalimbali zili-
fundishwa ikiwemo majukumu ya TFRA, sifa 
za mkaguzi wa mbolea, maadili ya mkaguzi wa 

TFRA, TPHPA WAIMARISHA 
USHIRIKIANO MIPAKANI

na kutoka nchini na utoaji wa vibali kwa kuzin-
gatia Sheria ya mbolea na 9 ya mwaka 2009,  
Kanuni, taratibu na miongozo iliyopo.

Mafunzo hayo ya siku mbili  yaliandaliwa na 
TFRA Kanda ya Kaskazini  jijini Arusha ambapo 
maafisa wa TPHPA na TFRA wanaotoka mipa-
kani walishiriki mafunzo hayo, yaliyoendesh-
wa na Meneja wa kanda ya Kaskazini Gothard 
Liampawe na mashirika ya kitaifa na kimatai-
fa kwenye masuala yote yanayohusiana na 
mbolea na kisaidizi cha mbolea;

(t) itatekeleza maelekezo maalum na ya 
ujumla ya Mamlaka;

(u) itadhibiti bei ya mbolea kwa kuzingatia 
njia sahihi kama zitakavyoainishwa katika ka-
nuni;

(v) itaainisha njia au mfumo sahihi wa uingi-
zaji nchini na usafirishaji nje ya nchi wa mbolea 
au visaidizi vya mbolea;

(w) itatekeleza majukumu mengine yoyote 
kama inavyoweza kupewa katika utekelezaji wa 
majukumu chini ya Sheria hii; na

(x) itahakikisha kwamba inazingatia Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira.

Mbolea Bora kwa Wakulima wote
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mbolea, nguvu ya kisheria aliyopewa mkaguzi 
wa mbolea  na miongozo ya utekelezaji  ukaguzi 
wa mbolea katika mazingira mbalimbali.

Awali akielezea lengo kuu la mafunzo hayo 
Meneja TFRA kanda ya Kaskazini Gothard Li-
ampawe amesema wamelenga kuwajengea 
uwezo maafisa wa TPHPA waliopo mipakani ili 
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi hususani ka-
tika kuimarisha ukaguzi  wa mbolea zinazoingia 

Tumelenga kuwajengea 
uwezo maafisa wa 

TPHPA waliopo mipakani 
ili kuongeza ufanisi wa 
utendaji kazi hususani 

katika kuimarisha ukaguzi  
wa mbolea zinazoingia na 
kutoka nchini na utoaji wa 

vibali kwa kuzingatia Sheria 
ya mbolea na 9 ya mwaka 
2009,  Kanuni, taratibu na 

miongozo iliyopo.



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na SALEH KEJO

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) imekuwa ni nyenzo muhimu kwa  
dunia ya sasa katika kuongeza ufanisi wa kazi. 
Mamlaka ya Udhibiti Mbolea Tanzania (TFRA), 
kama zilivyo taasisi nyingine za umma, ime-
jizatiti kwenye matumizi ya tehama ili iweze 
kuzaa matunda yanayotegemewa katika utoa-
ji wa huduma zake kwa wananchi.

Kwa kutambua umuhimu wa TEHAMA na 
kufikia malengo ya kuwa na serikali ya kidigi-
tali, TFRA imeendelea kuboresha mifumo yake 
ya kidijitali (mfumo wa mbolea au Fertiliser 
Information System (FIS) na mfumo wa usajili 
wa wakulima na utoaji wa ruzuku ya mbolea) ili 
kukuleta ufanisi katika huduma zake.

 Makala hii inazungumzia jinsi mfumo 
wa mbolea (FIS) ulivyoboresha utendaji kazi 
kwenye huduma za awali zinazotolea na TFRA 
kupitia mfumo huo. Huduma hizo ni kusajili na 
kutoa leseni kwa wafanyabiashara wa mbolea, 

kusajili maeneo ya biashara ya mbolea, kusa-
jili mbolea, kutoa vibali vya kuingiza na kutoa 
mbolea nchini na huduma za malipo.

Sambamba na maboresho hayo, mfumo 
wa mbolea umeongeza huduma zifuatazo za 
TFRA ambazo zilikuwa hazijaanza kutolewa 
kidigitali:-

(i) Huduma za maabara:  Wateja wa 
Maabara ya Taifa ya mbolea watapata huduma 
kwa njia ya kidigitali ambapo watahitajika ku-
tuma maombi yao kwa njia ya mtandao kisha 
kuwasilisha sampuli. Baada ya kuwasilishwa 
kwa sampuli mteja atapata hati ya kulipia na 
majibu ya vipimo vya sampuli yake kwa njia ya 
mtandao bila kuhitajika kufika kwenye maaba-
ra.

(ii) Huduma za uteketezaji wa mbolea 
zilizo chini ya kiwango (Substandard Fertilizer 
Disposal): Huduma hii inapatikana kwa wate-
ja wa TFRA (Wafanyabiashara wa mbolea) na 
maafisa udhibiti ubora ambapo wataweza ku-
wasilisha maombi ya kuteketeza mbolea am-

Matumizi ya Tehama yazaa 
mapinduzi ya huduma za TFRA
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bayo imeonekana haijakidhi viwango vya kuwa 
sokoni. Maombi hayo yatafanyiwa kazi na njia 
sahihi ya uteketezaji itatolewa kwa mtandao 
ambapo zoezi la uteketezaji likikamilika mfu-
mo utatoa cheti cha uteketezaji wa mbolea 
hiyo. 

(iii) Huduma za kuomba kibali cha kuba-
dili vifungashio vya mbolea (Rebagging per-
mits): Wafanyabiashara wa mbolea wanao-
hitaji huduma ya kubadilisha vifungashio vya 
mbolea kwa sababu moja au nyingine watawe-
za kufanya maombi hayo kwa njia ya mtand-
ao. Maombi haya yatafanyiwa kazi na majibu 
kutolewa kwa njia ya mtandao ambapo afisa 
udhibiti ubora atakayepangiwa atahitajika ku-
simamia zoezi hilo na kuweka mrejesho kwa 
mfumo pale litakapokuwa limekamilika.

(iv)	 Ukokotoaji wa bei elekezi za mbolea: 
Mamlaka imekuwa ikikokotoa na kutanga-
za bei elekezi za mbolea inayouzwa nchini. 
Maboresho ya mfumo yamewezesha bei 
elekezi za mbolea kukokotolewa kwa njia ya 
kidigitali na kuongeza ufanisi zaidi kwenye 
ukokotoaji ukilinganisha na kikokotoo cha Ms 
excel kinachotumika sasa.

(v)	 Mafunzo ya wafanyabiashara wa 
mbolea: TFRA itaweza kuandaa mafunzo kwa 
njia ya kidigitali ambapo wafanyabiashara wa-
naohitaji kushiriki mafunzo hayo watajiandik-
isha. Mfumo utatoa vyeti kwa washiriki wote 
wa mafunzo waliojiandikisha.

Kwa muhtasari, matumizi ya TEHAMA kn-
dani ya TFRA yana mchango mkubwa katika 
kuongeza ufanisi wa kazi, kuboresha huduma 
kwa wateja na kupunguza gharama. Faida za 
utoaji wa huduma kidigitali zinazidi kuoneka-
na ikiwa ni pamoja na muda wa upatikanaji 
wa leseni na vibali kupungua kutoka wiki moja 
hadi wiki mbili kufikia huduma hizo kukamilika 
kwa siku moja tu.

*SALEH KEJO ni Afisa Tehama wa TFRA



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Vishikwambi sasa kurahisisha 
usajili wa wakulima

Teknolojia sasa imeanza kutawala sekta 
kuu ya kilimo baada ya serikali kuamua kuga-
wa vishikwambi kuwasajili wakulima katika 
mifumo ya ugawaji wa pembejeo na upimaji 
wa afya ya udongo.

Ugawaji wa vishikwambi hivyo ni azma ya 
serikali ya kufikia lengo lake la kumnufaisha 
mkulima na kuchangia pato la taifa kwa asili-
mia 10 ifikapo 2030..

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alizin-
dua zoezi la ugawaji wa vishikwambi 3,550 
jijini Dodoma Mei 7, 2024, kwa kuwagawia 
Maofisa Ugani Kilimo na Mawakala wa Pem-
bejeo za Kilimo.

 Katika hafla hiyo ya ugawaji wa vishik-
wambi, Bashe alitumia fursa hiyo kuwataka 
Wakuu wa Mikoa, Wilaya na Makatibu Tawa-
la kushirikiana na wizara yake kuhakikisha 
kwamba miradi yote iliyobuniwa inatekelez-
wa kwa ufanisi na pia kuwasimamia watumi-
shi wa kilimo katika maeneo yao.

Alisema Wizara ya Kilimo imeazimia ku-
hakikisha kuwa miradi inatekelezwa ipasavyo 
ili kumnufaisha mkulima na kufikia lengo la 
serikali la kuchangia pato la taifa kwa asilimia 
10 kufikia mauzo bilioni 2.3 ya mazao nchi za 
nje.

Alisema ushirikiano katika utekelezaji wa 
miradi ya kilimo utaondoa changamoto ya 
wizi na kukosekana kwa uwajibikaji.

Akizungumza kwenye hafla hiyo 
Mwenyekiti wa Wakuu wa Mikoa na Mkuu wa 
Mkoa wa Geita, Martin Shigela, alitaka sekta 
ya kilimo inayoajiri watu wengi ipewe kipa-
umbele zaidi katika mchakato wa kuimarisha 
uchumi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Sinyamule, aliwahimiza wakulima wa 
mkoa huo kujikita katika kilimo ili wapate 
kunufaika na shilingi 146 bilioni zilizotengwa 
kwa miradi ya umwagiliaji.
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Waziri wa Kilimo 
Mhe. Hussein Bashe 

akizungumza na 
Wakuu wa mikoa, 

Makatibu Tawala na 
wakuu wa Wilaya 

wakati wa   uzinduzi 
wa ugawaji wa 

vishikwambi   3500 kwa 
ajili ya kurahisisha 
utoaji wa huduma 

za ugani nchini 
uliofanyika tarehe 

7 Mei 2024 Jijini 
Dodoma.

Waziri wa Kilimo 
Mhe Hussein Bashe 

(kushoto) akimkabidhi 
Kishikwambi 

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) Bw. 
Joel Laurent ikiwa ni 
kifaa cha kurahisisha 
usajili wa wakulima 

katika mfumo wa 
utoaji wa mbolea za 
ruzuku nchini wakati 
wa hafla ya uzinduzi 
wa ugawaji wa vifaa 

hivyo uliofanyika 
tarehe 7 Mei 2024 jijin 

Dodoma.

Waziri wa kilimo 
Hussein Bashe 

mwenye koti la blue 
na tai nyekundu 
kwenye picha ya 

pamoja na baadhi 
ya wakuu wa mikoa 

wakati wa uzinduzi wa 
VISHIKWAMBI na POS 

Jijini Dodoma



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Mambo muhimu ya kuzingatia
kabla ya kutumia mbolea

Na DKT. KAKAKA 
–––––––––––––––––––––––––––

Dhana ya matumizi sahihi ya mbolea in-
aweza kuwa imebeba maana nyingi, hasa mi-
ongoni mwa wakulima, Hili ni suala linalohitaji 
maelezo fasaha kutoka kwa wataalam. Katika 
makala hii iliyoandikwa na mtaalam mbobezi 
wa taaluma ya udongo, DKT ASHERI KALALA, 
inaeleza mahusiano ya mbolea na udongo kwa 
kilimo endelevu.

Kwa kawaida tunatakiwa kuweka mbolea 
kulingana na mahitaji ya mmea ikiwemo kiasi 
kamili kinachotakiwa kwa mmea. Kila aina ya 
zao lina mahitaji tofauti na tunajua hili baada 
ya kupima udongo.

 Kwa ujumla zao la mahindi, hasa mbegu 
chotara kuzalisha tani moja zinahitaji kilo 27, 
7.5, na 20 za naitrojeni, fosforasi na potasiumu, 
mtawalia. Ikimaanisha kwamba tani tano za 
mahindi zinahitaji  sawa na kilo 135 za  naitorje-
ni, 37.5 za potasiuimu na kilo  100 za kalisiumu 
kwa hekta moja.

Tunajuaje mahitaji ya mbolea?
Kwa kawaida tukiona dalili za upungu-

fu wa kirutubishi kukosekana kwenye mmea 
tunakuwa tayari tumechelewa, Hivyo historia 
ya uzalishaji kwa misimu iliyopita inaweza ku-
tuelekeza kuwa virutubishi kadhaa vinapun-
gua kwenye udongo na vinahitaji kuongezwa 
kupitia mbolea. Kila mmea unatoa dalili fulani 
kuashiria upungufu wa virutubisho husika.

 Kwa ujumla kwa mahindi naitrojeni ina-
hitajika kufanya mmea ukue kwa kasi; maja-
ni yanakuwa ya kijani kilichoiva na huandaa 
mmea kuweka  mbegu  za kutosha. Ikipungua 
majani hubadilika kuwa ya njano, shina huwa 
dogo na mhindi kuwa mdogo.  

Fosiforasi hufanya mizizi ya zao kuwa na 
nguvu na kuweza kujiimarisha kwa kuchukua 
virutubisho vingine toka kwenye udongo kwa 
ajili ya utengenezaji sukari mbalimbali zinazo-
hitajika kwa ukuuaji na kutengeeneza punje.  
Potasiumu ikikosekana majani ya muhin-
di hugeuka zambarau, shina huwa dogo na 
mmea hukua taratibu. 

Hii husababisha kutojaa kwa mistari 
kwenye muhindi na uzalishaji hafifu. Potasi-
umu (K) ni muhimu kwa kutengeneza sukari, 
protini na inahusika kusafirisha chakula kili-
chotengenezwa kwenye majani kufanyika 
kuwa mbegu. Huimarisha mmea kuwa shina 
kubwa, muhindi kuwa mkubwa na huongeza 
uimara mmea kutoshambuliwa na magonjwa. 

 Ukosekanaji wa potasiumu kwenye ud-
ongo husababisha mmea kuwa mfupi, mbegu 
chache, na mbegu huwa nyepesi. Virutubishi 
hivi ni muhimu na vinahitajika muda wote vipa-
tikane kwa wingi kwa uzalishaji wenye tija.

Mbolea humaanisha kitu chochote aidha 
cha kikemikali au cha asili ambacho hutumi-
ka kuupatia  virutubisho mmea, ikiwa kupitia 
kwenye udongo, au majani, au kwenye maji 
(mpunga) au mchanganyiko wa maji na viru-

tubisho (fertigation na hydroponinics). 
Chanzo cha virutubisho chaweza kuwa 

kikemikali na mbolea za viwandani, mboji (or-
ganic) kama samadi kutokana na mifugo, mao-
zea (composts), makusanyo ya maji machafu 
(sludges) na mabaki mengine ya vitu mbalim-
bali.

Kwa nini tunatumia mbolea?
Kitaalamu, ili mmea ukue vizuri unahitaji 

virutubisho 17 ambapo vitatu kati ya hivyo (C, 
H, O) hutoka kwenye maji na hewa na vilivyo-
baki 14 hutoka kwenye udongo unaozunguka 
mmea unapoishi. Virutubishi sita kati ya 14 
vinavyopitia kwenye udongo huhitajika kwa 
kiwango kikubwa (macronutrients) vikiwemo 
naitrojeni, fosforasi, potasiumu, salfa, kalsiu-
mu, na maginesiumu ( kwa ufupi N, P, K, S, Ca, 
na Mg). 

Virutubishi vilivyobaki  vinane vinahitajika 
kwa uchache (micronutrients)  boroni, klori-
ni, shaba, chuma,  manganisi, molibdenamu, 
nikeli, na zinki (B, Cl, Cu, Fe, Mn, 
Mo,,Ni, na Zn) navyo ni muhimu 
kuwepo.  Virutubisho hivyo 
havipatikani kwa utoshelevu 
kwenye udongo ndio maa-
na tunaweka mbolea ili 
kufanya vipatikane kwa 
kiwango kinachotakiwa. 

Mbolea huwekwa 
kwenye udongo vipindi 
tofauti vya mmea kukua 
kwa kuzingatia wakati wa 
kupanda, kukuzia ama ku-
zalishia.   

Kwa kawaida wakati wa 
kupanda fosiforasi huhitajika 
kwa wingi na naitrojeni kiasi kidogo 
ili kuupa mmea mizizi kuimarika (DAP na NPK 
zenye P nyingi huwekwa wakati huu). Wakati 
wa kukua kwa haraka (vegetative) N huhitaji-
ka kwa wingi na ndio wakati kama huu mbolea 
kama CAN, Urea, SA hutumika. 

Hii hutengeneza mjengeko mzuri wa 
mmea (vigorous) na kukusanya chakula cha 
kutosha kwa ajili ya kuzaa. 

Kupima udongo kwa ajili ya matumizi sahihi 
ya udongo 

Ili kuwa na uhakika wa kiasi kamili cha viru-
tubisho vinavyohitajika tunahitaji kupima ud-
ongo. Udongo hupimwa kwenye maabara na 
kubaini uwingi wa virutubishi vilivyopo kwenye 
udongo husika. Taarifa za maabara (data) hu-
tumika na wataaalamu kukokotoa kiasi cha 
kirutubishi kinachotakiwa au vifaaa vya kisasa 
hutoa makadirio ya moja kwa moja virutubisho 
vinavyohitajika. Kuna vitu kadhaa vikipimwa 
kwenye udongo huashiria viwango vya mbolea 
vinavyotakiwa. 

Kipimo cha tindikali au pH na ukaa (car-
bon) huashiria afya ya udongo na virutubishi 
vinavyoweza kuwa vinapungua au kutoshele-
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za. Udongo wenye pH ndogo haswa chin ya 5.5 
husemeakana kuwa ni acidic soils na huhitaji 
kupandishwa ili virutubishi vilivyotajwa hapo 
juu viweze kuchukuliwa kwa usahihi. 

pH ikiwa ya juu sana kuanzia 8.5 udon-
go husemekana kuwa wa chumvi/magadi na 
mazao yake huwa hafifu. Kurekebisha hali 
hizo udongo wenye tindikali huhitaji kuweke-
wa chokaa kilimo ili kuongeza pH na udongo 
wenye alkali huwekewa jasi au gypsum kupun-
guza pH. Kwa kawaida mimea mingi hukua 
vizuri kwenye pH 6.0 mpaka 7.5. 

Matumizi sahihi ya mbolea na uhusiano 
wake na ubora wa chakula

Matumizi ya mbolea sahihi yanatakiwa 
kufuata mbinu  nzuri kwa kuhakikisha muda 
wote wa zao likiwa shambani linapata virutubi-
shi vya kutosha kwa muda sahihi kwa kufuata 
(4R stewardship) ambazo ni chanzo sahihi  (the 
Right Source of nutrients);  kiasi sahihi (Right 
Rate); wakati sahihi (Right Time) na mahali sa-

hihi (Right Place). Kuainisha huu utarat-
ibu na kuufuata  huwa na matokeo 

chanya kwa kutoa mazao yenye 
faida na  kuzuia uharibifu katika 

mazingira. 
Mimea iliyopata viru-

tubisho hutoa uhakika wa 
chakula ambacho kina 
madini na virutubisho 
toshelezi, ikihusisha  kui-
marisha afya  ya binadamu 

atakayokitumia. Matumizi 
sahihi ya mbolea za mboji, na 

za viwandani zitasabisha ulin-
ganifu wa matumizi ya virutubishi 

na kusababisha uzalishaji ulio bora
Athari za matumizi ya mbolea yasiyo 

sahihi
Dkt. Kalala anasema matumizi ya mbolea 

yasiyo sahihi huzalisha mawazo potofu za ku-
fikiri matumizi ya mbolea za viwandani husa-
baisha udongo kuharibika. Virutubishi vyote 
17 vinahitajika kuwepo wakati wote wa mmea 
kukua, ikitokea kirutubishi kimojawapo kiki-
pungua husababisha muonekano hafifu wa 
mazao na  uzalishaji huwa mdogo na kusaba-
bisha na mkulima kufikiri udongo umeharibika. 

Matumizi yasiyo sahihi husababisha mrun-
dikano wa virutubisho visivyohitajika kwenye 
udongo na kuweza kusombwa kupelekwa 
kwenye vyanzo vya maji na kusababisha 
uharibifu wa mazingira kama kuota mimea 
kwenye mambonde, mito  na maziwa.

Ili kilimo kiendelee kuchangia ukuaji wa 
uchumi na kuendelea kutoa ajira kwa wana-
nchi walio wengi kwa kuwaongezea kipato 
chenye tija, wakulima wanatakiwa kutumia 
mbolea kwa usahihi kama wataalamu wana-
vyoelekeza.

Dkt. Kakaka ni Meneja wa Ukaguzi
TFRA na  Mtaalam wa Udongo 
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Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Na AZIZ MTAMBO

–––––––––––––––––––––––—————————

Katika makala hii, Afisa Ud-
hibiti Ubora, AZIZ MTAMBO, 
anazungumzia suala la uwekaji 
wa mbolea kwa njia ya umwagil-
iaji ili kurekebisha virutubisho.

ZIKO maana nyigi za uwekaji mbolea kwa njia ya umwagilia-
ji.  Hapa tutaelezea maana mbili: Uwekaji wa mbolea kwa njia ya 
maji kwenye udongo kwa ajili ya kurekebisha virutubisho vilivy-
omo ndani yake ili kuupa mmea lishe linganifu; uwekaji ambao 
hutumika kwa njia ya umwagiliaji, na uwekaji mbolea ambayo 
huingizwa ndani ya maji ya umwagiliaji kwa mfumo wa matone.

Katika mfumo huu, mchanganyiko wa mbolea na maji 
husambazwa sawasawa katika umwagiliaji. Upatikanaji wa viru-
tubisho ni wa juu sana kwa hiyo ufanisi wake ni wa juu zaidi.

Je, mifumo huu wa urutubishaji una thamani? Urutubisha-
ji huruhusu kutoa virutubishi moja kwa moja kwenye eneo la 
miziz ili kutoa lishe thabiti na sahihi kwenye shamba. Mbinu hii 
inapunguza upotevu wa mbolea na kuhakikisha kwamba mimea 
inapata kile inachohitaji.

Tahadhari za urutubishaji wa njia hii
Mbolea hizo zinapaswa kuyeyushwa vizuri kwenye maji kab-

la ya kuweka. Mbolea zilizochaguliwa zinapaswa kuendana ki-
kamilifu. Ubora wa maji ya umwagiliaji unapaswa kuzingatiwa 
pia. Uwekaji usio sahihi unaweza kusababisha tatizo la chumvi, 
uharibifu wa mazao, uchujaji wa virutubisho na uchafuzi wa maji 
ardhini.

Baadhi ya mbolea zinazotumika
Mbolea zinazotumika katika urutubishaji ni kama Urea na 

potash. Mbolea maalum kama mono ammoniamu fosfeti (Ni-
trojeni na Fosforasi), (Nitrojeni, Fosforasi na Potasiamu), Multi K 
(Nitrojeni na Potasiamu), salfa ya Potasiamu (Potasiamu na Sul-
phur), mbolea zenye virutubisho hivi zinaweza kutumika.

Aina za umwagiliaji
Ziko njia nyingi za umwagiliaji huu lakini hapa tutaangalia 

njia tatu ambazo ni umwagiliaji wa juu ya udongo (Surface irriga-
tion) ambao hujumuisha  ailimia  90 ya ardhi yote kuwa na maji. 
Hata hivyo, huenda isiwe njia ya urutubishaji ya gharama nafuu 
kwa sababu ni asilimia 30-70 tu ya maji hufika eneo la mizizi.

Kwa kawaida, mifumo ya urutubishaji haijumuishwi katika 
umwagiliaji wa juu ya ardhi kwa vile mbolea hutolewa kupitia 
mifereji iliyoteuliwa kwa viwango vilivyowekwa. 

Urutubishaji na umwagiliaji huu siyo kila wakati unafaa kwa 
sababu ya upotezaji wa virutubishi kwenye mifereji au maji ya 
mvua (tailwaters or seepage). Hii inahusu hasa mbolea za nitro-
jeni. Hata hivyo, wataalam wa mbinu hiyo wanasema kuwa hutoa 
mavuno mengi licha ya upotevu wa virutubishi. Mbinu hiyo inafaa 
kwa umwagiliaji katika maeneo yasiyo na miteremko.

Umwagiliaji kwa njia ya matone
Umwagiliaji wa matone ni mfano wa mbinu ya umwagiliaji 

yenye shinikizo (pressurized irrigation technique). Umwagiliaji 

Uwekaji mbolea kwa njia ya
umwagiliaji kurekebisha virutubisho
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huu unaotegemea shinikizo (pressure), kama jina linavyopende-
keza, hutumia nguvu ya kusukuma maji na virutubisho. Mfumo 
wa mabomba na emitter (emitter system) huleta virutubisho 
muhimu kwenye eneo la mizizi ya mmea kwa njia hii. 

Mfumo wa kurutubisha kwa njia ya matone ndiyo chaguo 
bora zaidi kwa kilimo cha mazao kwa sababu  kila mmea hupe-
wa tundu lake kwenye bomba(pipe) zilizotandazwa shambani 
ambalo hupitisha tone moja kwa moja hadi eneo la mizizi.

Faida za mfumo huu
•	 Huleta virutubisho moja kwa moja kwenye eneo la mizizi, 

ambayo huongeza matumizi ya maji na mbolea;
•	 Inahitaji shinikizo (pressure) kidogo ikilinganishwa na 

mbinu nyingine;
•	 Kuenea kwa unyevu  hutegemea sifa za udongo, kiwan-

go cha umwagiliaji, na muda, kulingana na mahitaji ya 
mimea.

Urutubishaji/umwagiliaji wa kinyunyuzia
(sprinkler irrigation)

Urutubishaji kwa umwagiliaji wa vinyunyizio ni aina ya 
kawaida ya mfumo wa utoaji wa virutubishi. Unyunyiziaji huu 
husambaza maji na virutubisho sawasawa kwenye majani ya 
mmea. Licha ya kutokuwa na usahihi ikilinganishwa na um-
wagiliaji kwa njia ya matone, mbinu hii inaweza kuwa na ufanisi 
kwa ajili ya kurutubisha mashamba makubwa. Endapo mbolea 
kali zitatumika au mchanganyiko mkaliukitumika kupitia mifu-
mo ya kunyunyizia maji inaweza kuleta athari ikiwa ni pamoja 

na kuchoma majani.
Muda wa kufanya umwagiliaji

Mara nyingi uwekaji wa mbolea hushauriwa kufanyika waka-
ti wa asubh kuanzia saa  12 asubh hadi saa 4 asubuhi lakini pia 
kuanzia saa 10 alaasiri na kuendelea, hii inasaidia kwani mda wa 
mchana jua linapokuwa kali udongo huwa na joto kali na maji/
mbolea inapoweka huweza kuunguza mmea/mizizi.

Faida za urutubishaji.
•	 Mbolea huwekwa kulingana na mahitaji ya mazao;
•	 Kuboresha matumizi ya maji;
•	 Kuokoa gharama ya utumiaji mwingi wa mbolea;
•	 Kuondoa uchafuzi wa mazingira kwa kupunguza ma-

tumizi ya kemikali;
•	 Kuzuia kuvuja kwa mbolea kutokana na mvua nyingi au 

maji;
•	 Huongeza ukuaji wa haraka wa mizizi;
•	 Kupunguza msongamano wa magugu;

Hasara za urutubishaji
Ingawa urutubishaji una faida nyingi katika ukuaji wa mazao 

na udhibiti wa virutubishi, mfumo huu una mapungufu ambayo 
yanapaswa kuzingatiwa pia:

•	 ilii mfumo wa urutubishaji ufanye kazi ipasavyo, vipenge-
le vya gharama kubwa, ikiwa ni pamoja na pampu, sinda-
no, matangi na vidhibiti, kwa kawaida huhitajika.

•	 Kurutubisha kupita kiasi kunaweza kutokea wakati wa 
urutubishaji ikiwa mchanganyiko wa lishe hauko sawa au 

mfumo haujadhibitiwa vyema. Hii inaweza kusaba-
bisha madhara makubwa au hata kuua mimea.
•	 Urutubishaji unaweza kuwa tatizo mahali am-
bapo umeme ni haba au wa vipindi.

Urutubishaji unaweza kutoa uwiano sawa wa 
virutubishi na mahitaji ya virutubishi vya mazao 
husika, ambapo huongeza ufanisi wa matumizi 
ya maji, ufanisi wa matumizi ya virutubishi(m-
bolea), na mavuno, huku pia ikipunguza upotevu 
wa virutubishi kupitia uchujaji, uvujaji wa amonia, 
Urutubishaji pia huokoa kwa kiasi kikubwa safari 
za shambani na gharama za wafanyikazi. 

Hata hivyo, ina vikwazo, ikiwa ni pamoja na 
gharama kubwa ya awali ya uwekezaji na maten-
genezo ya mara kwa mara. Gharama hizi zina-
paswa kuzingatiwa. Kutegemeana na mahitaji ya 
mzalishaji, faida zinaweza kuwa kubwa zaidi ya 
mapungufu, na hivyo basi, urutubishaji unaweza 
kuwa chombo madhubuti cha usimamizi wa viru-
tubishi na maji kwa ajili ya uzalishaji wa mazao. 
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Orodha ya Mbolea na Visaidizi vya Mbolea zilizosajiliwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Mbolea Na. 9 ya mwaka 2009

1	 1	 Urea	 46%N		  2012
2	 2	 Di-Ammonium Phosphate (DAP)	 18%N: 46%P2O5		  2012
3	 3	 Mono Ammonium Phosphate (MAP)	 11-12%N: 48-61%P2O5		  2016
4	 4	 Calcium Ammonium Nitrate (CAN)	 26%N-27% N		  2012
5	 5	 Ammonium Sulphate (SA)	 21%N + 24% S		  2012
6	 6	 Triple Super Phosphate (TSP)	 46%P2O5		  2012
7	 7	 Potassium Chloride (Muriate of Potash (MOP)	 60%K2O		  2012
8	 8	 NPK 25:5:5	 25%N: 5%P2O5: 5%K2O		  2012
9	 9	 NPK 17:17:17	 17%N: 17%P2O5: 17%K2O		  2012
10	 10	 NPK 16:16:16	 16%N: 16%P2O5: 16%K2O		  2012
11	 11	 NPK 20:10:10	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O		  2012
12	 12	 NPK 10:18:24	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O 		  2012
13	 13	 Sulphate of Potash (SOP)	 48-53%K2O + 17-18%S	 Yara Tanzania Ltd	 2015
14	 14	 NPK	 6%N: 24%P2O5: 20%K2O + 1.5%Mg, 8%S, 0.25%B, Zn	 Green Belt Fertilizer (T) LTD	 2012
15	 15	 NPK	 5%N: 20%P2O5: 24%K2O + 1%Mg, 10%S, 0.25%B, Zn	 Green Belt Fertilizer (T) LTD	 2012
16	 21	 Coating Material (Avail, Nutris)	 1.5%Zn, 0.5%Mn	 Green Belt Fertilizer (T) LTD	 2012
17	 22	 Minjingu Nafaka Plus	 9%N: 18%P2O5: 6%K2O + 25%CaO + 5%S + 2%MgO + 0.5%Zn + 0.1%B	 Minjingu Mines & Fertilizer Limited	 2018
18	 23	 Magnesium Nitrate 	 11%N +15%MgO	 Yara Tanzania Ltd	 2012
19	 24	 NPK 23:10:5 	 23%N: 10%P205: 5%K20	 Yara Tanzania Ltd	 2012
20	 25	 Plant Catalyst	 0.00002728% Cacl2, 0.00002728% MgSO4, 0.000798% 	 Bashasha Merchandise Dealers Limited	 2020
			   Sulfate Castor Oil, 0.00596% Sodium Metasilicate, 1% Lignite Extract	
21	 26	 NPK 23:21:0 + 4 S	 23%N: 21%P2O5: 0%K2O + 4%S	 ETG Inputs Limited	 2012
22	 27	 NPK 22:6:12 	 22%N: 6%P2O5: 12%K2O + 2%CaO, 3%S, 1%MgO, 0.2%B, 0.2%Zn	 Yara Tanzania Ltd	 2012
23	 28	 Calcium Nitrate	 15.5%N + 26.5%CaO	 Yara Tanzania Ltd	 2015
24	 30	 Poly NPK 17:17:17	 17%N: 17%P2O5: 17%K2O	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
25	 31	 NPK 15:9:20+TE	 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE	 Yara Tanzania Ltd	 2018
26	 32	 S Poly NPK 8:14:19	 8%N: 14%P2O5: 19%K2O	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
27	 33	  Poly NPK 8:14:19	 8%N: 14%P2O5: 19%K2O	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
28	 34	 Booster IIC	 32%N: 10%P2O5: 8K2O + TE	 Isacha Feeders Intertrade Company Ltd	 2016
29	 35	 NPK 15:15:15	 15%N: 15%P2O5: 15%K2O	 ETG Inputs Limited	 2016
30	 36	 Maxi MKP	 52%P2O5: 34%K2O 	 Jubail Agrotec Limited	 2016
31	 38	 Maxi KS	 50%K2O + 3%H2SO4	 Jubail Agrotec Limited	 2016
32	 39	 Max Magna N	 15% MgO + 98% Mg (NO3)2	 Jubail Agrotec Limited	 2016
33	 40	 Agro Leaf Power Calcium	 Potassium Nitrate, Calcium Nit	 Tanzania Crop Care Limited	 2012
34	 41	 Agro Leaf Power High P	 Iron, Mnganase, Copper, Boric 	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
35	 42	 Agro Leaf Power Total	 Potassium Nitrate, Copper, Boron	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
36	 43	 Tecamin Raiz	 5.5%N: 0% P205: 1%K2O + 0.05%B, 0.15%Zn, 0.5%Fe, 0.05%	 Triachem (T) Limited	 2016
			   Cu, 0.3%Mn,4.7% Amino Acids, 22%OM	
37	 44	 Agro Feed Plus	 12%N: 10% P2O5: 8%K2O + TE	 Osho Chemical Industries Ltd	 2013
38	 45	 MAXI Map	 61.5%P2O5 + 12.1% NH4	 Jubail Agrotec Limited	 2016
39	 46	 Agro Leaf Power Magnesium 	 Potasium Nitrate Manganese, Cupper	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
40	 50	 Micro Nutrients (Zinc Sulphate Heptahydrate)	 0.3%Mg,11%S, 21.5%Zn, 0.004%Cu	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
41	 53	 Easy grow starter	 18%N: 20%P2O5: 21%K2O	 Osho Chemical Industries Ltd	 2013
42	 54	 Pot Phos	 0%N: 50%P2O5: 30%K2O	 Osho Chemical Industries Ltd	 2016
43	 55	 NPK 14:0:2 	 14%N: 0% P2O5: 0.2%K2O + 13%CaO, 2.5%Mg + TE	 Osho Chemical Industries Ltd	 2013
44	 56	 Agriculture Lime (Calcium Carbonate)	 CaCO3	 ABM Equipment Services Limited	 2015
45	 57	 Agriculture Gypsum (Calcium Sulphate)	 CaSO4.2H20	 ABM Equipment Services Limited	 2015
46	 58	 Easy grow Flower and Fruits	 14%N: 11%P2O5: 33%K2O	 Osho Chemical Industries Ltd	 2013
47	 59	 Easy gro Vegetative	 27%N: 10%P2O5: 16%K2O	 Osho Chemical Industries Ltd	 2013
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48	 60	 MAXI Magna S	 16%MgO + 12.5% S	 Jubail Agrotec Limited	 2016
49	 61	 MAXI Calci N	 15.5% N + 18.5% Ca	 Jubail Agrotec Limited	 2016
50	 62	 MAXI K	 13%N: 46% K2O	 Jubail Agrotec Limited	 2016
51	 63	 Potassium Nitrate	 13%N: 44%K2O	 Yara Tanzania Ltd	 2012
52	 64	 Nutrivant Plus Malt Barley	 23%P2O5: 42%K2O + 0.1%B, 0.5%Zn, FV	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
53	 65	 Nutrivant Plus Potato	 43%P2O5: 28%K2O + 2%MgO, 0.5%B, 0.2%Mn 	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
54	 66	 Max More	 15%N: 15%P2O5: 15%K2O 	 Farmers centre Limited	 2016
55	 67	 Novacid	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 3%MgO + Me	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
56	 68	 Nutrivant Plus Rice	 46%P2O5: 30%K2O + 2%MgO, 0.2%B, FV	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
57	 69	 Novacid	 11%N: 7%P2O5: 28%K2O + 2%MgO + Me	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
58	 70	 Novacid	 12%N: 8%P2O5: 23%K20 + 2%MgO + Me	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
59	 71	 Novacid	 16%N: 8%P2O5: 16%K2O + 8%MgO + Me	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
60	 72	 Nova N:P:K + TE	 20%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
61	 73	 Nova N:P:K	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO + TE	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
62	 74	 Nutrivant	 18%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
63	 76	 Fe Eddha (Micro Nutrients)	 6% Fe	 Triachem (T) Limited	 2016
64	 78	 Minjingu Mazao NPS	 10%N: 20%P2O5 + 25%CaO, 5%S, 0.5%Zn	 Minjingu Mines & Fertilizer Limited	 2015
65	 79	 Yaraliva Nitrabor	 15.4%N + 25.6%CaO, 0.3% B	 Yara Tanzania Ltd	 2018
66	 80	 Yaravera Amidas	 40%N + 5.5%S	 Yara Tanzania Ltd	 2018
67	 81	 NPK 14:14:20 + MgO + 0.1 B	 14%N: 14%P2O5: 20%K2O + MgO, 0.1% B	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
68	 82	 Yaramila Winner	 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + 3.8%S, 1.8%Mg, 0.02%B, 0.02%Mn, 0.02%Zn	 Yara Tanzania Ltd	 2018
69	 83	 Yarabela Sulfan	 24%N + 10.7%CaO, 6%S 	 Yara Tanzania Ltd	 2018
70	 84	 Agroblen	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O + 4Mg	 Tanzania Crop Care Limited	 2013
71	 85	 Poly-Booster	 21%N: 21%P2O5: 21%K2O	 Farmers centre Limited	 2016
72	 87	 Potassium Nitrate  	 13% N, 44% K2O, 0.5% CaO, 0.5% MgO	 Aviv Tanzania Limited	 2016
73	 88	 Magnesium Sulphate	 99% MgSO4	 Aviv Tanzania Limited	 2016
74	 89	 NPK 13:2:44	 13%N:  2% P2O5:44% K2O	 Tanzania Crop Care Limited	 2016
75	 90	 Nutrivant Plus	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 2%MgO + B + Me	 Tanzania Crop Care Limited	 2015
76	 91	 Ammoniated Concentrated Super-	 4-6% N: 19-21% P2O5
77	 92	 Kyto Booster	 12%N: 10%P2O5: 8%K2O	 Kahela Group East Africa Limited	 2021
78	 95	 NPK 10:10:24	 10%N: 10%P2O5: 24%K20	 Budget Movers Company Limited	 2014
79	 96	 Sumicoat303	 15% N: 36% P2O5: 0% K20	 Vector Health International Ltd	 2018
80	 97	 Nutrivant NPK	 31%N: 0%P2O5: 7K2O + 2% MgO + TE + FV	 Tanzania Crop Care Limited	 2016
81	 98	 Nutrivant NPK	 6%N: 18%P2O5: 37% K2O5 +2% MgO + TE + FV	 Tanzania Crop Care Limited	 2016
82	 99	 Fertigrain Foliar	 5%N + 0.1%B, 0.75%Zn, 0.1%Fe, 0.1%Cu 0.5%Mn, 0.02%	 Triachem (T) Limited 	 2016
			   Mo, 0.01%Co, 40%OM, 10% Amino Acids	
83	 100	 Tecamin Max	 7%N + 14.4% Amino Acids	 Triachem (T) Limited	 2016
84	 101	 Tecamin Flower	 3% N: 10% P2O5 + 1%B, 0.5%Mo, 3% Amino Acids	 Triachem (T) Limited	 2016
85	 102	 NPK 22:6:12	 22%N: 6%P2O5: 12%K2O	 ETG Inputs Limited	 2014
86	 103	 Agriful	 4.5% N: 1% P2O5: 1%K2O + 25% Fluvic Acids, 25%Humic Extract, 45%OM	 Triachem (T) Limited	 2016
87	 104	 NPK 4:3:3 FERTIPLUS	 4%N: 3%P2O5: 3%K2O	 Positive International Limited	 2016
88	 105	 NPK	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7S	 ETG Inputs Limited	 2016
89	 106	 Maxi Force Fruiter	 5%N: 5%P2O5: 40%K2O + 0.25%MgO + TE	 Jubail Agrotec Limited	 2020
90	 107	 Murphy Foliar Feed	 22%N: 21%P2O5: 17%K 2O	 Muphy Chemicals (T) Limited	 2020
91	 108	 Omex foliar	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE	 Muphy Chemicals (T) Limited	 2014
92	 110	 YaraVita Power Boost	 4.8%N + 4.9%Mg + 4.9%B + 9.9%Zn	 Yara Tanzania Limited	 2020
93	 111	 YaraVita Crop Boost	 0%N: 30%P2O5: 5%K2O + 2.5%Mg + 3.1%Zn	 Yara Tanzania Limited	 2020
94	 112	 Biofix	 Biofix-Legume Inoculant	 Mea Fertilizer (T) Limited	 2016
95	 113	 Rokohumin Loose	 7% + 49% Humic acid	 Selfina East Africa Limited	 2020
96	 114	 Agrigrow Starter 	 14%N: 28%P2O5: 18%K2O + TE	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
97	 115	 Multigro	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + TE	 ETG Inputs Limited	 2017
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98	 116	 Fastgro	 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE	 ETG Inputs Limited	 2017
99	 117	 Hakika	 1.5%N: 1.5%P2O5: 3.5%K2O + 25% Organic Matter	 Guavay Company Limited	 2020
100	 118	 Legumefix	 Rhizobia Bacteria	 ETG Inputs Limited	 2015
101	 119	 Max More fertilizer	 10%N: 5%P2O5: 40%K2O + TE	 Farmers centre Limited	 2016
102	 120	 NPK	 25%N: 5%P2O5: 5%K2O + 5%S	 ETG Inputs Limited	 2016
103	 121	 Soil Plus (Compost)	 2.1%N: 3.6%K2O	 Biobuu Limited	 2020
104	 122	 Booster Sic	 16%N: 10%P2O5: 8%K2O	 Sianga Intertrade Company Limited	 2020
105	 123	 Booster Sic	 16%N:	 Sianga Intertrade Company Limited
106	 124	 Urea Coated Sulfur	 40%N + 7%S	 ETG Inputs Limited	 2016
107	 125	 Granubor Natur	 15% B  	 Triachem Tanzania Limited	 2015
108	 126	 Sulfur coated CAN	 24%N + 15%S	 ETG Inputs Limited	 2015
109	 127	 Activit 	 4%N: 3%P2O5: 2%K2O	 Tanzania Crop Care Limited	 2016
110	 128	 Sulphate of Potash	 51%K20 + 18%S +1%Cl	 Yara Tanzania Ltd	 2015
111	 129	 Zinc 700	 70%Zn	 Triachem (T) Limited	 2016	
112	 130	 Bontera	 Bacillus, Rhizobium	 Greenza Tanzania Limited	 2016	
113	 131	 Boron 15	 15%B	 Triachem (T) Limited	 2016	
114	 132	 Nutrivant High K	 6%N: 18%P2O5: 37%K2O + 2%MgO, ME, FV	 Dorcorp Investment	 2021	
115	 133	 NPK 17:21:11	 17%N: 21%P2O5: 11%K2O	 Triachem (T) Limited	 2016	
116	 134	 Seaweed Liquid Organic Fertilizer	 13.44% N: 7.55% P2O5: 4.84%K2O	 Five Star Agrovet	 2021	
117	 135	 Green Sea	 0.6%Mg, 0.2%B, 0.4%Zn, 0.2%Fe, 0.9%Cu, 	 Hangzhou Agrochemical (T) limited	 2017
118	 136	 Dodoma Aglime	 97.56% Calcium Carbonate	 Dodoma Cement Company Limited	 2016
119	 137	 Multi K	 13%N: 46%K2O	 Balton Tanzania Limited	 2016
120	 138	 Nutrivant High P	 8%N: 50%P2O5: 8%K2O + 2 %MgO, ME, FV	 Dorcorp Investment	 2021
121	 139	 Nutrivant High N	 31%N: 8%P2O5: 7%K2O + 2 %MgO, B, ME	 Dorcorp Investment	 2021
122	 140	 Nutrivant Balance	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 2%MgO, ME, FV	 Dorcorp Investment	 2021
123	 141	 Calcium Magnesium Carbonate (Dolomite Lime)	 48% CaCO3, 38% MgCO3,  67% ECCE 	 ABM Equipment Service Limited	 2021
124	 142	 Afro Total	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O	 Efrem Agro Trading	 2021
125	 143	 Afro Kuza	 30%N: 10%P2O5: 10%K2O	 Efrem Agro Trading	 2021
126	 144	 Afro Finisher	 10%N: 10%P2O5: 40%K2O	 Efrem Agro Trading	 2021
127	 145	 Afro Starter	 10%N: 52%P2O5: 10%K2O	 Efrem Agro Trading	 2021
128	 146	 Wuxual Macromix	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O	 Triachem (T) Limited	 2016
129	 147	 Polyfeed	 26%N: 8%P2O5: 17%K2O + 2%MgO	 Balton Tanzania Limited	 2016
130	 148	 Polycoffee	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O	 Balton Tanzania Limited	 2016
131	 149	 Mono Potassium Phosphate	 0%N: 51.5%P2O5: 34%K20	 Balton Tanzania Limited	 2016
132	 150	 NPK	 8%N: 24%P2O5: 16%K2O + 5%S, 0.1%B, 0.5%Zn	 ETG Inputs limited	 2016
133	 151	 Minjingu Organic Hyperphosphate (Powder)	 28%P2O5 + 36%CaO	 Minjingu Mines & Fertilizer Limited	 2013
134	 152	 Minjingu Organic Hyperphosphate (Granular)	 28%P2O5 + 36%CaO	 Minjingu Mines & Fertilizer Limited	 2013
135	 153	 Mokusaku Cal - Phos	 O%N: 0.7%P2O5: 0.5%K2O + 5%Ca, 0.5% Mg 	 Farm Times Co	 2021
136	 154	 Mafanikio Farm Booster	 32% N: 10%P2O5: 8%K2O 	 Mafanikio Live Stock and Farm Limited	 2021
137	 155	 Polihalite	 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%SO3	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
138	 156	 Synthentic polyhalite	 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%SO3	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
139	 157	 Poly NPK 20:10:10	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
140	 158	 S Poly NPK 20:10:10	 20%N: 10%P2O5: 10%K2O	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
141	 159	 S Poly NPK 17:17:17	 17%N: 17%P2O5: 17%K2O	 Tanzania Fertilizer Company Ltd	 2016
142	 160	 Bioflush	 49.3% Protein + 3.1 Soluble Carbohydrate	 FarmBase Limited	 2018
143	 161	 Yad Bio Vitalizer	 2.45%N: 0.76%P2O5: 2.66%K2O + 13%CaO, 1.01%B	 Jog Agriconsult & Solutions (T) Ltd	 2018
144	 162	 Positive booster plus	 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE	 Positive International Limited	 2018
145	 163	 Falmax O.P.F	 2%N: 10%P2O5: 01%K2O + TE	 Faham Africa Limited	 2018
146	 164	 Kristal (Magnesium Sulphate)	 16%Mg + 13%S	 Yara Tanzania Limited	 2018
147	 165	 Mazao Super Fruit & Flower	 15%N: 10%P2O5: 35%K2O + TE	 Syova Seed (T) Limited	 2018
148	 166	 Yara rega	 20%N: 5%P2O5: 18%K2O + Zn, B	 Yara Tanzania Limited	 2018
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149	 167	 Osmocote	 18%N: 6%P2O5: 12%K2O	 Kilombero Valley Company Limited	 2018
150	 168	 Boom flower	 11%N: 8%P2O5: 6%K2O + TE	 Bytrade Tanzania Limited	 2016
151	 169	 Snow fert	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O+ TE	 Positive International Limited	 2018
152	 170	 Kynoplus 	 46 % N + 5% Zn 	 ETG Inputs Limited	 2018
153	 171	 Sugar Oemff	 9%N: 5%P2O5: 8%K2O	 ETG Inputs Limited	 2016
154	 172	 Green Gold	 33% N	 ETG Inputs Limited	 2018
155	 173	 Kynopop	 14%N: 09%P205: 04%K2O	 ETG Inputs Limited	 2018
156	 174	 Vitalon 2000	 7.3% Titanic Sulphate, 1.2% Citric acid, 0.3% Tartaric acid, 	 Vitalon Agro Limited	 2021
			   4.2% Ammonia water, 1% Acticide	
157	 175	 Mo-quick	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O	 Amka Feeders Limited	 2018
158	 176	 Vita booster plus	 15%N: 10%P2O5: 34%K2O + TE	 Geel Group Ltd	 2018
159	 177	 YaraMila Cereal	 23%N: 10%P2O5: 05%K2O + 2%MgO +3%S + 0.3%Zn	 Yara Tanzania Ltd	 2018
160	 178	 Mazao Super (Total)	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O + TE	 Syova Seed (T) Limited	 2018
161	 179	 Mazao Super (Vegetative)	 28%N: 14%P2O5: 14%K2O + TE	 Syova Seed (T) Limited	 2018
162	 180	 NPK	 14%N: 23%P2O5: 14%K2O + 5%S +1% B2O3	 OCP Tanzania Limited	 2018
163	 181	 Boom flower	 2.2% Aromatic Nitrogen	 Bytrade Tanzania Limited	 2018
164	 182	 Foliar Booster Potato NPK 14:2	 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + TE	 Meru Agro Tours and Consultants .CO.LTD	 2018
165	 183	 Foliar Booster High P, NPK 13:	 13%N: 52%P2O5: 05%K2O + TE	 Meru Agro Tours and Consultants .CO.LTD	 2018
166	 184	 Crop Master NPK 24:18:18	 24%N: 18%P2O5: 18%K2O + TE	 Meru Agro Tours and Consultants .CO.LTD	 2018
167	 185	 Foliar Booster High N NPK 31:1	 31%N: 11%P2O5: 11%K2O + TE	 Meru Agro Tours and Consultants .CO.LTD	 2018
168	 186	 Foliar Booster high K NPK 15:1	 15%N: 12%P2O5: 31%K2O	 Meru Agro Tours and Consultants .CO.LTD	 2018
169	 187	 NPS	 19%N: 38%P2O5: 0%K2O + 7%S	 OCP Tanzania Limited	 2018	
170	 188	 SumiCoat 60	 13%N: 10%P2O5: 13%K2O	 Vector Health International Ltd	 2018	
171	 189	 Synergizer	 8%N: 32% P2O5: 4%K2O 	 Juanco Investment Limited	 2018	
172	 190	 Gro plus	 O%N: 50%P2O5: 35%K2O	 Real IPM Tanzania Limited	 2018	
173	 191	 Polyfeed	 28%N: 14% P2O5: 14%K2O 	 Balton Tanzania Limited	 2017	
174	 192	 Fast grow fruit & Flower	 14%N: 11%P2O5: 33%K2O + TE	 Biddi Enterprise Limited	 2018	
175	 193	 Fast grow vetetative	 27%N: 10%P2O5: 16%K2O +TE	 Biddi Enterprise Limited	 2018	
176	 194	 Black alg	 2%K2O + Organic Nutrients 	 Agromine Africa Limited	 2018	
177	 195	 Almina	 1%N: O%P2O5 :2%K2O + Organic Nutrients	 Agromine Africa Limited	 2018
178	 196	 Agromaster 	 24%N: 6%P2O5: 12%K2O	 ICL Fertilizer Tanzania Limited	 2017
179	 197	 Poly Sulphate	 11.6%K2O + 12.1%CaO, 3.6%Mg, 19.2% S	 ICL Fertilizer Tanzania Limited	 2017
180	 198	 Nov Acid	 16%N: 32%P2O5: 16%K2O	 ICL Fertilizer Tanzania Limited	 2017
181	 199	 Novacid	 16%N: 8%P2O5: 25%K2O	 ICL Fertilizer Tanzania Limited	 2017
182	 200	 Omex Foliar Feed 	 24%N: 24%P205: 18%K20 + TE	 Muphy Chemicals (T) limited	 2017
183	 201	 Omex Murex K 	 Bacterial and  Algae Extract 	 Muphy Chemicals (T) limited	 2017
184	 202	 Omex  CalMax	 15%N: 22.5%CaO	 Muphy Chemicals (T) limited	 2017
185	 203	 Biopower (Grow Power)	 Bacterial and  Algae Extract 	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
186	 204	 BioForce	 Etract of See Weed  and  Blue  Green Algae	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
187	 205	 Berrylon	 Etract of See Weed  and  Blue  Green Algae	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
188	 206	 Biopower Plus	 30% Sea Weed Extract, 4g/L Cu + Zn + Mo + B, 12%N: 20%P2O5: 20%K2O	 Nepstar Tanzania Company Limited	 2017
189	 207	 Wuxal Super Amino	 8%N: 8%P2O5: 6%K2O	 Tanzania Crop Care Limited	 2017
190	 208	 Wuxal Microplant 	 5%N: 10%P2O5: 3%K2O + 1%Zn 1%Fe, 1.5%Mn,	 Tanzania Crop Care Limited	 2017
191	 209	 Amcolon Suspension 	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 1.5%Mg	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
192	 210	 Amcopaste	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
193	 211	 Amcopaste	 5%N: 50%P2O5: 30%K2O	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
194	 212	 Amcolon 	 20%N: 20%P2O5: 20%K2O +TE	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
195	 213	 Mofcal	 12%N + 5%Mg, 15% CaO	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
196	 214	 Amcopotato	 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + 3.2%Mg, 12.5%S, 1.8% Zn	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
197	 215	 Amcofert	 O%N: 30%P205: 40%K2O + TE	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
198	 216	 Amco KTS	 36%K2O + 25% S	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
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199	 217	 Goldfert	 10%N: 50%P2O5: 10%K2O	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
200	 218	 Mult N	 40% N	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
201	 219	 Foliboost 	 8.5%N + 4%B, 4% Zn, 40%C, 13.5% Amino Acid	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
202	 220	 Amcopaste	 18%N: 44%P2O5	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
203	 221	 Amcopaste	 15%N: 20%P2O5: 50%K2O	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
204	 222	 Amcolon	 10%N: 50%P2O5: 10%K2O	 Agrimatco Tanzania limited	 2017
205	 223	 Omya Calciprill 110-LF	 38%CaO + 0.6%Mg	 Triachem (T) Limited	 2017
206	 224	 Omya  Magprill	 25%CaO + 9.5%Mg	 Triachem (T) Limited	 2017
207	 225	 Bioenzyme 	 0.1%Mg, 0.4%S, 0.3%B, 0.3%Zn, 0.4%Fe, 0.1%Mn	 Arysta Lifescience Tanzania Limited	 2017
208	 226	 Foltron Plus	 5.6%N: 19.5%P2O5: 5%K2O + TE	 Arysta Lifescience Tanzania Limited	 2017
209	 227	 Pilatus 	 4.9%Zn + 17% Organic Matter	 Arysta Lifescience Tanzania Limited	 2017
210	 228	 YaraMila otesha	 12%N: 24%P2O5: 12%K2O + 2%MgO, 5%S, 0.007%Zn 0.2%Fe, 	 Yara Tanzania Ltd	 2017
211	 229	 Bio - TBB	 Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, Actinomycetes, Rhizobium sp, 	 Tanzania Border Bridge Company Limited	 2017
			   Azotobacter sp, Citrobactor sp	
212	 230	 Bio - TRENT	 Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, Rhizobium sp	 Tanzania Border Bridge Company Limited	 2017
213	 231	 Kilimo Booster Plus	 19%N: 19%P2O5: 10%K2O	 SURA International Agrochemical Limited	 2017
214	 232	 Sulphur Maji	 8.5% S	 Hangzhou Agrochemical (T) limited	 2017
215	 233	 Vegimax	 1.1%N: 0.13%P2O5: 3.9%K2O +0.58%CaO, 0.48%Mg, 	 Syova Seed (T) Limited	 2017
			   0.38%S, 29.45% Organic Matter	
216	 235	 PK Fertilizer 	  51.5%P2O5: 34%K2O	 Yara Tanzania Ltd	 2017
217	 236	 Fruit King 	 0.5%B, 0.51%Zn, 0.31%(6-BA)	 Haphon Company Limited	 2017
218	 237	 Root King	 0.62%IBA	 Haphon Company Limited	 2017
219	 238	 Cytokinin Moreking 	 0.4% Cytokinin	 Haphon Company Limited	 2017
220	 239	 Nutriplant Organic Plus Fertilizer	 0.005%CaO, 0.007%Mg, 1.62%Zn 22%Fe, 0.001% Cu, 0.24%Mn, 	 GW Health World Limited	 2017
221	 240	 Tecamin Brix 	 18%K2O + 0.2% B	 Triachem (T) Limited	 2017
222	 241	 Tecnokel Amino Cab	 10%CaO, 0.2%B, 6% Amino acid 	 Triachem (T) Limited	 2017
223	 242	 Fertigrain  Start 	 3%N + 9% B, 30% OM	 Triachem (T) Limited	 2017
224	 243	 Agriphyt contact ZnMn	 1.5%Zn, 0.5%Mn	 Triachem (T) Limited	 2017
225	 244	 Controlphyt Cu	 6.5%Cu	 Triachem (T) Limited	 2017
226	 245	 Kanmetal	 1%Zn, 0.5%B, 2%Fe, 0.5%Cu, 1%Mn	 Kahela Group East Africa Limited	 2017
227	 246	 Kankompoze	 8%N: 9%P2O5: 13%K2O	 Kahela Group East Africa Limited	 2017
228	 247	 Kangrow	 3%N: 2%K2O	 Kahela Group East Africa Limited	 2017
229	 248	 Kanpotas	 30%P2O5	 Kahela Group East Africa Limited	 2017
230	 249	 Compound D	 10%N: 20%P2O5: 10%K2O + 6S	 Minjingu Mines & Fertilizer Limited	 2017
231	 250	 Hai 450	 1.4%N: 0.3%P2O5: 0.7%K2O +2.5%OM	 Hangzhou Agrochemical (T) limited	 2017
232	 251	 Alvirus	 2.5%Cu	 Hangzhou Agrochemical (T) limited	 2017
233	 252	 D.I Grow	 2.35%N: 4.44%P2O5: 1.75%K2O + TE	 D.I. Grow (T) Limited	 2017
234	 255	 Agri Grow Vegetative 	 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
235	 256	 Agrigrow Fruiting& Flowering	 15%N: 5%P2O5: 35%K2O + TE	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
236	 257	 Allwin Top	 28%N: 8%P2O5: 9%K2O + TE	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
237	 258	 Agrichem Folia	 12%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE	 Agrichem Africa (T) Limited	 2017
238	 259	 Yara Vita Trace BZ	 5%N: 7.5% P2O5: 5%K2O + 5%Mg 5%S, 5%B, 5%Zn, 0.1%Fe, 	 Yara Tanzania Ltd	 2014
			   0.1%Cu, 0.1%Mn, 0.1%Mo	
239	 260	 Yara Vita Cereal Boot	 O%N: 29.5%P2O5: 5%K2O+ 2.7%MgO + 3.1%Zn	 Yara Tanzania Ltd	 2014
240	 261	 Yara Vita Zintrac 700	 Conc. Zinc micronutrient	 Yara Tanzania Ltd	 2014
241	 262	 Yara Vita Bortrac 150	 10.9%B	 Yara Tanzania Ltd	 2016
242	 263	 Yara vita coptrac dual	 33% Cu	 Yara Tanzania Ltd	 2018
243	 264	 Mo-wonder	 18%N: 6%P205: 9%K20	 METL Agro Limited	 2018
244	 265	 Mo-top	 28%N: 8%P2O5: 9%K2O + 4%B	 METL Agro Limited	 2018
245	 266	 Mo-eliixer	 11%N: 7%P2O5: 7%K2O	 METL Agro Limited	 2018
246	 267	 Elit N	 25%N	 Agromine Africa Limited	 2018
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247	 268	 Truva	 5%N: 25%P2O5	 Agromine Africa Limited	 2018
248	 269	 Safir 21	 2%K2O + Organic nutrients	 Agromine Africa Limited	 2018
249	 270	 Zincop	 3%N: 15%P2O5 +10%Zn	 Agromine Africa Limited	 2018
250	 271	 Exelans	 5%N: 0% P2O5: 5%K2O +25%OM + TE	 Agromine Africa Limited	 2018
251	 272	 Nessmix	 0.5%B, 4%Zn,4%Fe, 0.5%Cu 2%Mn 	 Agromine Africa Limited	 2018
252	 273	 Sweet K	 30%K2O	 Agromine Africa Limited	 2018
253	 274	 Erth Food	 1.6%N: 0.5%P2O5: 0.5%K2O + 60%OM	 Kaduma International Company Ltd	 2018
254	 275	 NPK Zn	 11%N: 22%P2O5: 21%K2O +4%S, 1%B + 1%Zn	 OCP Tanzania Limited	 2018
255	 276	 Golden Leaf Tobacco	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7%CaO, 0.5%MgO, 7%S,0.1%B	 Minjingu Mines & Fertilizer Limited	 2018
256	 277	 Minjingu Top dressing/ CAAN Plus Top Dressing	 27%N: 10%P2O5: 0%K20 + 15%CaO	 Minjingu Mines & Fertilizer Limited	 2018
257	 278	 Mielle oemf	 8%N: 17%P2O5: 2%K2O	 ETG Inputs Limited	 2018
258	 279	 Veggie oemf	 08%N: 05%P2O5: 30K2O	 ETG Inputs Limited	 2018
259	 280	 Oc-booster	  31%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE	 Ocean Agrovet	 2018
260	 281	 Rizoliq Soy	 Bradyrhizobium Japonicum 	 Seedco Tanzania Limited	 2018
261	 282	 Mengi mavuno	  20%N: 20%P205: 20%K20 + TE	 Anicrop Services Limited	 2018
262	 283	 Maxiforce starter	 15%N: 30%P2O5:15%K2O + 1% MgO + TE 	 Jubail Agrotec Limited	 2018
263	 284	 Maxiforce Grower	 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + 0.7%MgO + TE	 Jubail Agrotec Limited	 2018
264	 285	 Maxiforce fruiter	 10%N: 10%P2O5: 40%K2O + 1% MgO + TE 	 Jubail Agrotec Limited	 2018
265	 286	 NPS Zn	 12%N: 45%P2O5 + 5% S + 1% Zn	 OCP Tanzania Limited	 2018
266	 287	 G - One 	 0.05%Fulvic Acid	 Hangzhou Agrochemical (T) limited	 2019
267	 288	 Grow -Cal	 10%N + 17%CaO, 14%Mg,0.1%B	 Balton Tanzania Limited	 2018
268	 289	 Paristar 	 30% Humic acid + 10% Ascorbic acid 	 Daris Solution Limited	 2019
269	 290	 Verno Fg	 30% Zn + 30% Cu	 Agribase Bioscience International (T) ltd	 2019
270	 291	 RTS 7:7:7	 7%N: 7% P2O5: 7% K2O	 Evangelical Lutheran Church in TZ-Iringa DIO	 2019
271	 292	 Tanzanite Booster Plus	 19.87%N: 11.74%P2O5: 11.11%K2O + 0.001%Zn, 	 Tanzanite Booster Ltd	 2019
			   0.04%Fe + 0.009%Cu, 0.026%Mn 	
272	 293	 Mokusaku NPK Plus	 3.67%N: 2.25%P2O5: 0.7%K2O + 0.3%Ca, 0.07%Mg	 Farm Times Co. & Jen Farm Products	 2021
273	 294	 Techoel Amino Mn	 2.93%N + 6.99%Mn	 Agrigrow (T) Limited	 2019
274	 295	 Controlphyt PK	 29%P2O5 + 21.6%K2O	 Agrigrow (T) Limited	 2019
275	 296	 Technophyt Ph+	 3%N + 29%P2O5	 Agrigrow (T) Limited	 2019
276	 297	 Technokel Amino B	 10%B	 Agrigrow (T) Limited	 2019
277	 298	 Soil king slari asilia ya kibiologia	 0.02%K2O + 0.01%CaO + 0.06%Na	 Elven Agri Company Ltd	 2019
278	 299	 Soil king mbolea halisi	 0.06%N: 0.01%P2O5: 0.15%K2O + 0.03%CaO	 Elven Agri Company Ltd	 2019
279	 300	 Saprolife	  2.5%N: 0.3%P2O5: 0.12%K2O + Te 	 Rajun Agrochemical Limited	 2019
280	 301	 Vitazyme Micro Foliar	 0.15%Zn, 0.5%Fe, 0.05%Cu 	 Triachem Tanzania Limited	 2020
281	 302	 Fastgrow Starter	 18%N: 20%P2O5:  21%K2O + TE	 Biddi Enterprise Limited	 2020
282	 303	 Fastgrow Foliar Feed	 12%N: 12%P2O5: 12%K2O + TE	 Biddi Enterprise Limited	 2020
283	 304	 Ferrelene- Fe EDDHA	 6%Fe	 Tanzania Crop Care Limited	 2020
284	 305	 Elfert- F	 4.1%MgO ,1.12%B, 2.9%Zn 5.4%Fe, 0.67%Cu, 2.83%Mn, 0.048%Mo	 Tanzania Crop Care Limited	 2020
285	 306	 Giant	 0%N: 45%P2O5: 55%K2O	 Jubail Agrotec Limited	 2020
286	 307	 Micronet-15	 2%MgO, 1.5%B, 4%Zn, 4%Fe, 0.5%Cu, 3%Mn, 0.05%Mo	 Jubail Agrotec Limited	 2020
287	 308	 Suspension 12-12-44	 12%N: 12%P2O5: 44%K2O + 3%MgO + TE	 Jubail Agrotec Limited	 2020
288	 309	 Suspension 24-24-14	 24%N: 24%P2O5: 14%K2O	 Jubail Agrotec Limited	 2020
289	 310	 Mazao Booster	 32%N: 10%P2O5: 20%K2O + 20%S, 2%B 2%Zn, 2.8%Fe, 	 Meru Seed Company Limited	 2020
			   3.7%Cu, 2.7%Mn, 2%Mo, 2.8%Co	
290	 311	 Agromaster	 16%N: 10%P2O5: 22%K2O	 Tanzania Crop Care Limited	 2020
291	 312	 Humic plus	 12.17%K2O + 71.07 % Humic acid	 Kidindima Group 	 2020
292	 313	 Neo Supreme	 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 4%Mg, 4%S, TE	 SURA International Agrochemical Ltd	 2020
293	 314	 Neo High P	 12%N: 45%P2O5: 20%K2O + 2%CaO, 4%Mg, TE	 SURA International Agrochemical Ltd	 2020
294	 315	 Super Neo High K	 15%N: 10%P2O5: 45%K2O + 4%Mg, 4%S, TE	 SURA International Agrochemical Ltd	 2020
295	 316	 Micronet -36	 12%N +18%CaO, 3%Mg, 1%B, 2% Amin acid	 Jubail Agrotec Limited	 2020
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296	 317	 Superfeed	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + Mg + TE	 Agrifarmers center	 2020
297	 318	 TFA Fahari (Myco Sol)	 12%N: 6%K2O + 40%SO3	 TFA Public Limited Company	 2021
298	 319	 Agromaster	 15%N: 24%P2O5: 12%K2O	 Dorcorp Investment	 2020
299	 320	 Fahari Booster	 20%N: 20%P2O5: 18%K2O + TE	 Fahari Seeds Company Limited	 2020
300	 321	 Rokohumin-Duplo	 5.65%N: 0.9%P2O5: 4.61%K2O	 Selfina East Africa Limited	 2020
301	 322	 Aviel Extra Booster	 20%N: 5%P2O5: 35%K2O	 Fat P Investment Limited	 2020
302	 323	 Potassium Schonite	 23%K2O + 11%MgO	 Positive International Limited	 2020
303	 324	 Max Yield	 15%N: 10%P2O5: 45%K2O	 Agriville Limited	 2020
304	 325	 Max Green	 31%N: 11%P2O5: 15%K2O	 Agriville Limited	 2020
305	 326	 Fast Crop Max-K	 15%N: 10%P2O5: 45%K2O + 4%MgO, 4%S, 	 Agriville Limited	 2020
306	 327	 Gap Mbolea	 12%N: 12%P2O5: 12%K2O	 Gap Technology (T) limited	 2020
307	 328	 Keenfeeder’s Booster	 12%N	 Keenfeeder’s Limited	 2020
308	 329	 Keen Mavuno	 15%N: 15%P2O5: 15%K2O + TE	 Keenfeeder’s Limited	 2020
309	 330	 New Victory Booster	 19%N: 19%P2O5: 10%K2O	 Mtali Agrotraders Co. Ltd	 2020
310	 331	 Sulotaste	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO, TE	 Twiga Chemical Industries (T) Ltd	 2020
311	 332	 Organic Fertilizer 	 2.3% N + 18.6% C/N, 42.8% OC, 73.8% OM, 	 Violet Elia Nyongoto Farm	 2021
312	 333	 Groforce	 2% N: 0.1% P2O5: 4% K2O + 8 g/l Mg, 20 g/l Amino Acid, 	 Jubaili Agrotec Limited	 2021
			   200 g/l Organic Matter, 8 g/l Humic Acid, 120 g/l Organic Sugar	
313	 334	 BM Start  	 1.7% N + 2.1% MgO, 2.07% B, 0.02% Mo,  2.84% H2SO3  	 Arystal Life Science Tanzania Limited 	 2021
314	 335	 FarmGrow Vegetative 	 38%N: 5%P2O5: 5%K2O	 Farmsafe Agrochemical Company Ltd	 2021
315	 336	 FarmGrow Starter	 13%N: 40%P2O5: 13%K2O + TE	 Farmsafe Agrochemical Company Ltd	 2021
316	 337	 F100	 8%N: 2%P2O5: 8%K2O	 Tanzania Green Commodities Limited	 2021
317	 338	 F300	 2%N: 11%P2O5: 11%K2O	 Tanzania Green Commodities Limited	 2021
318	 339	 Full Power	 12%N: 18%P2O5: 12%K2O	 Tanzania Green Commodities Limited	 2021
319	 340	 Agrodyke	 12%N: 18%P2O5: 12%K2O	 Bioearth Global	 2021
320	 341	 FarmGrow Flowering and Fruiting Vegetative 	 5%N: 5%P2O5: 45%K2O + TE	 Farmsafe Agrochemical Company Ltd	 2021
321	 342	 Veggie Oemff Grow	 14.8%N: 8.87%P2O5: 15.86%K2O + 1.93% S	 ETG Inputs Limited	 2021
322	 343	 Agribooster	 19%N: 10%P2O5:  8%K2O	 Agrinature Company Limited	 2021
323	 344	 Eco Super Grow	 15%N: 4.4%P2O5:  1.8%K2O	 Eco Consumer Products Limited	 2021
324	 345	 N P K 10:18:24	 10%N: 18%P:  24%K: +0.5%Mg, 7%S, 0.012%Bo, 3%Xca	 ETG Inputs Limited	 2021
325	 346	 Maxiforce	 20%N: 20%P: 20%K + 100ppm Zn, 800ppm Fe, 140ppm Cu,150ppm Mn	 Jubaili Agrotec Limited	 2021
326	 347	 CynkMI	 16.2%Zn	 Agrami Afrika Limited	 2021
327	 348	 MI6.1	 2.9%N	 Agrami Afrika Limited	 2021
328	 349	 New Victory Flower and Fruit	 17%N:14%P:34%K +0.03%B, 0.06%Zn,0.01%Fe,0.05%Cu, 	 Mtali Agrotraders Company Limited	 2021
			   0.05%Mn, 0.001%Mo, 0.007%Amino Acid	
329	 351	 Polycoffee	 19%N: 19%P2O5: 19%K2O 	 Balton Tanzania Limited	 2017
330	 352	 MoMI	 11%Mo	 Agrami Afrika Limited	 2021
331	 353	 Wangle	 1.50% 1-Dodecane Sulfonic acid sodium salts	 GAP Technology (T) Ltd	 Jul-21
332	 354	 KEM FOLIAR FEED	 14%N: 9%P: 5%K +2%Mg	 KEM Booster Company  limited 	 Jul-21
333	 355	 Kyno Plus S	 40%N + 6%S	 ETG Inputs Limited  	 Jul-21
334	 356	 Kara	 6.98%N:  3.88%P: 13.96%K	 Bukoola Chemical Industries Limited	 Jul-21
335	 357	 NPS B	 19%N: 38.15%P205+ 6.24%S, 0.12%B	 OCP Tanzania Limited	 Sep-21
336	 359	 Zinc Sulphate Monohydrate	 33.5%Zn	 ETG Inputs Limited  	 Sep-2021
337	 360	 Trimix	 6.5%Ca: 0.05%B: 15%Fulvic acid 	 Syova Seed (T) Limited	 Sep-2021
338	 361	 Farma Booster Foliar Spray	 15%Na	 Farm Access Ltd	 Nov 2021
339	 362	 Green Urea	 35%N:1%P:1%K	 TAFMACO	 Dec-2021
340	 363	 Micro p-topdressing	 46%N: 0.1%Zn	 Yara Tanzania Ltd	 Dec-2021
341	 364	 Yaramila Otesha	 13%N:24%P2O5:12%K2O: 3%S: 2%MgO	 Yara Tanzania Ltd	 Dec-2021
342	 365	 Microp -planting	 17%N:29%P2O5: 6%K2O: 0.5%S:0.2%Zn	 Yara Tanzania LTD	 Dec-2021
343	 366	 Durasop NPK Compound	 22%N:6% P:12%K	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
344	 367	 Amcolon*K	 7%N:7%P:40%K+ 1%MgO	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
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345	 368	 DURASOP 	  12%N:12%P:17%K 	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
346	 369	 Multiphos	 10%N :25%P	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
347	 370	 AmcoCal Nit	 15.5%N: 26% CaO	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
348	 371	 Amco SOP	 50%K2O:17.5%S	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
349	 372	 Amco PotaNit	 13%N:46%K	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
350	 373	 Super cal  45	 45%CaO	 Agrimatco Tanzania ltd	 Dec-2021
351	 374	 NutrOshield	 10.2%N:0.2%B:1%Cu:0.02%Mn :4%Zn 	 Western seed Company ltd	 Dec-2021
352	 375	 ZAP	 8%N: 1%S: 0.05%Mn: 0.05%Zn:0.10%Fe.	 Trichem Tanzania Limited	 Dec-2021
353	 376	 BorMI	 12.1%B	 Agrami Afrika  Company Ltd	 Dec-2021
354	 377	 nanoMI-Cu	 14.5%N	 Agrami Afrika  Company Ltd	 Dec-2021
355	 378	 MI ZBOZE	 2.6%Mn	 Agrami Afrika  Company Ltd	 Dec-2021
356	 379	 WapnMI nAgCu	 18.5%CaO	 Agrami Afrika  Company Ltd	 Dec-2021
357	 380	 KAL Booster	 9.8%N:21%P:36.7%K:1.9%Mn:0.7% Fe:0.7%B:1.1%Zn:1.9%Cu:2.5%Mo	 Singida Seed Company 	 Dec-2021
358	 381	 Yaramila Otesha	 13%N:24%P2O5:10%K2O	 Yara Tanzania LTD	 Jan-2022
359	 382	 Biophosphate	  1.1%N: 39.6%P2O5: 0.11%K2O.	 New Africa Group	 Feb-22
360	 383	 Microp Mbogamboga	 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + 8.5%S, 0.02%B, 0.06%Zn	 Yara Tanzania LTD	 Feb-22
361	 384	 MicroMI	 1.38%Zn: 1.37%Fe: 1.67%Mn	 Agrami Afrika Co. LTD	 Feb-22
362	 385	 MI6	 3%N: 	 Agrami Afrika Co. LTD	 Feb-22
363	 386	 NanoMI	 15.2%N: 	 Agrami Afrika Co. LTD	 Feb-22
364	 387	 Energy Mix	 11.2%N: 10.2%P: 11.8%K	 Agrami Afrika Co. LTD	 Feb-22
365	 388	 Veggie OEMFF Starter	 14.80%N, 20.40%P205,18.80%K20, 1.9%S,1.30%Mg,0.12%Zn,	 ETG Inputs Limited	 Feb-22
			   0.14%B, 0.7%Fe,0.14%Mn,0.023%Cu,0.02%Mo	
366	 389	 KYNOCH PANDA PLUS	 12%N: 46%P2O5 + 5%S, O.5%Zn	 ETG Inputs Limited	 Mar-22
367	 390	 Master Winner	 15%N: 3%P2O5: 5%K2O +  0.3%MgO, 20%S	 Barefoot International Ltd	 Mar-22
368	 391	 DURAMON 30	 30%N: 0%P: 1%K +2.5%MgO, 18.5%SO3	 Agrimatco Tanzania ltd	 Mar-22
369	 392	 Star Farm Booster	 16.98%N: 8.9%P2O5: 12.35%K2O.	 Victor Bernard Mwandry	 Apr-22
370	 393	 Agro Gold NPK 	 3.98%N: 3.6%P2O5 : 2.4%K2O	 Agrimatco Tanzania ltd	 Apr-22
371	 394	 Excellent Super	  24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 0.9%MgO	 Hellen Mathew Mushi 	 Apr-22
372	 395	 Liquid Seaweed Plant Growth Promoter	 50.5 mg/L N: 9.70mg/L P: 1670mg/L K + 0.83mg/L Mg	 Tanzpro Green Ltd	 May-22
373	 396	 HCPS	 0.9%N: 0.43%P2O5: 3.25%K2O + 0.45%Ca, 1.04%Mg	 Hill Crest Primary School L LTD.	 May-22
374	 397	 Gem Super K	 18.3%N: 21.4%P2O5: 41.6%K2O	 Hellen Mathew Mushi 	 May-22
375	 398	 Biostimulant	 0.65%N: 45% K2O	 New Africa Group	 May-22
376	 399	 Power grower max-Vegetative	 25.2%N: 22.7% P:17.5% K  	 Mohamed Edwin Machumu 	 May-22
377	 400	 Power grower max K	 9.9%N: 21.5% P: 44.7% K  	 Mohamed Edwin Machumu 	 May-22
378	 401	 Yukon (K)	 26.6%K2O + < 0.3 %Cl	 Telemundo Agri Supplies Limited	 Jun-22
379	 402	 Black (K)	 47.4%K2O + < 0.15%Cl	 Telemundo Agri Supplies Limited	 Jun-22
380	 403	 Maize - Plus	 140g/L N: 60g/L P + 470mg/L B, 684mg/L Zn, 1005g/L Fe, 	 Trichem Ltd.	 Jun-22
			   510mg/L Cu, 510g/L Mn, 59mg/L Mo	
381	 404	 Klen - Zim	 8 %N: 5 %P2O5: 3 %K2O + 0.9 %Ca, 0.8 %Mg, 0.9 %S, 0.1 %Zn	 Beanworth Company Limited	 Dec-22
382	 405	 Plant booster	 16 % N: 8 % P2O5: 9 % K2O + 0.2 % Ca, 0.01 % Mg, 0.2 % Zn	 Beanworth Company Limited	 Dec-22
383	 406	 Suba Agro Foliar	 23 %N: 23 %P:  23 %K + 0.01 %B, 0.01 %Zn, 0.05 %Fe, 0.0006 %Cu, 
			   0.03 %Mn, 0.004 %Mo.	 Suba Agro-Trading & Engineering Co. Ltd	 Jun-22
384	 407	 Booster Extra Super K	 23 %N: 4 %P: 36 %K 	 Agri Farmers	 Jun-22
385	 408	 Bio - Genic Fertilizer	 31 %K + 17.5 %Ca, 52.81 %S, 0.5 %Zn, 2.1%Fe, 0.03 %Cu	 Moswery Agribusiness Solution 	 Jun-22
386	 409	 Microp Tobbaco	 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 9%SO3	 Yara Tanzania Ltd	 Jun-22
387	 410	 DTPA	 + 11%Fe	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jun-22
388	 411	 Manganese Sulphate Monohydrate ( MnSO4.H2O)	 32%Mn	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jun-22
389	 412	 Sodium Molebdate (Na2MoO4)	 39.6%Mo	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jun-22
390	 413	 NPK (Bafoliar)	 10%N: 15%P2O5: 10%K2O	 Bajuta Internationa Tanzania Limited	 Jul-22
391	 414	 Foliplus	 3.0%N: 14.30%P2O5: 18.6%K2O + 0.10%B, 0.10%Mn, 0.01%Mo	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
392	 415	 Fosfocal	 3%N: 20%P2O5 +5%CaO, 0.10%B, 0.10%Mo	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
393	 416	 Potasoll	 25%K2O + 42%SO3	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
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394	 417	 Folimix	 8%N + 5%MgO, 10%CaO	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
395	 418	 N-Long	 26.0%N + 0.50%B, 0.05%Zn	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
396	 419	 Calbosol	 28%Ca + 1%B.	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
397	 420	 Proteogreen 	 10%N: 5%P205: 40%K2O+2%MgO,0.02%Zn, 	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
			   0.01%B,0.00%Fe, 0.01% Mn, 0.00%Mo	
398	 421	 Proteogreen	 11%N: 40%P: 11%K + 2%MgO, 0.002%Zn, 0.01%B,0.02%Fe,	 Bio Agro Trading Limited	 Jul-22
			   0.01%Mn, 0.001%Mo	
399	 422	 Thabit Super NPK 17:17:17 	 17% N: 17% P: 17% K + 0.4% Zn	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jul-22
400	 423	 Thabit Super NPK 18:38:0 	 18%N: 38%P: 0%K + 2%Ca, 0.1%Mg, 1.5%S, 0.1%B, 0.1%Zn	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jul-22
401	 424	 Thabit Super NPK 13:26:13	 13%N: 26%P: 13%K + 2%Ca, 1%Mg, 0.1%B, 0.2%Zn, 0.2%Mn	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jul-22
402	 425	 Thabit Super NPK 22:6:12 	 22%N: 3.79%P: 12%K+ 4%Ca, 0.5%Mg, 3%S, 0.2%B, 0.4%Zn	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jul-22
403	 426	 Thabit Super NPK 11:23:22 	 11%N: 23%P: 22%K+ 1.5%Ca, 0.2%Mg, 2%S, 0.1%B, 0.1%Zn	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jul-22
404	 427	 Thabit Super NPK 12:25:12	 12%N: 25%P: 12%K + 4%Ca, 0.2%Mg, 3%S, 0.1%B, 0.2% Zn 	 Tanzania Crop Care Ltd	 Jul-22
405	 428	 Kalite Booster	 6%N: 2%P: 4%K	 Edgar Gasper ishengoma	 Jul-22
406	 429	 Challenge	 0.5%B, 4%Zn, 4%Fe, 0.5%Cu, 2%Mn	 Swaminath Trading	 Aug-22
407	 430	 Agri grow High Ca	 17%N: 2%K + 20%Cao, 4%Mgo, 0.02%B, 0.03%Cu, 0.06%Fe,	 Agrichem Africa Tanzania Ltd	 Jul-22
			   0.03%Mn, 0.02%Mo, 0.02%Zn	
408	 431	 Suba Agrofoliar Finisher	 10%N: 5%P2O5: 40%K2O + 0.01%B, 0.01%Zn, 0.05%Fe,	 Suba Agro-Trading & Engineering Co. Ltd	 Jul-22
			   0.006%Cu, 0.03%Mn, 0.004%Mo	
409	 432	 Coffee Plus	 20%N: 10%P2O5: 15%K2O + 9.97%CaO, 0.55%MgO	 Minjingu Mines and Fertilizers Ltd	 Jul-22
410	 433	 White Diamond Pamba 	 10%N:10%P2O5: 20%K2O+13%CaO, 1%MgO, 4%S, 0.5%B, 1%Zn 	 Minjingu Mines and Fertilizers Ltd	 Jul-22
411	 434	 Fast Grow Super	 240 g/L N: 240 g/L P2O5: 180g/L K2O + 750g/L Fe, 300 g/LMn	 Biddi Enterprises Ltd	 Oct-22
412	 435	 Diamond Plant Foliar Feed	 18%N: 16%P2O5: 16%K2O	 Agrirelief Tanzania Ltd	 Aug-22
413	 436	 Plant Start	 0%N: 45%P: 25%K	 Agrirelief Tanzania Ltd	 Aug-22
414	 437	 Max Grow Supreme	 23%N: 21%P2O5: 17%K2O	 Agrirelief Tanzania Ltd	 Aug-22
415	 438	 Max Grow High K	 9%N: 16%P2O5: 35%K2O	 Agrirelief Tanzania Ltd	 Aug-22
416	 439	 Micro Life Mult - Purpose 6 -2-4	 229.5 mg/kg Zn, 34.4mg/kg Cu, 1.2 mg/kg Mo	 TZ Agrodealers Cooperative Society Ltd	 Sep-22
417	 440	 Super N-40.	 40.8% N	 Agrirelief Tanzania Ltd	 Sep-22
418	 441	 Tanzanite Plant Foliar Feed	 23.7 %N: 23.4 %P2O5: 19.1% K20	 Agrirelief Tanzania Ltd	 Sep-22
419	 442	 New Agro Booster	 21%N: 19%P: 30%K + 1% Cu, 0.09%Mo	 Herieth Alex Praise	 Sep-22
420	 443	 Lithovit Coffee	 5 %N: 3 %P205: 6 %K20 + 5 %S, 0.2 %B, 0.25 %Zn, 0.01 %Cu, 0.01 %Mo	 Riwade Company Limited	 Sep-22
421	 444	 Top Max Crop Leader High K	 8.6 g/kg N: 24.7 g/kg P: 91.9 g/kg K	 Sweetbert Wambura Machomba	 Sep-22
422	 445	 SBL	 10 %P: 30 %K + 10 %Ca, 0.28 %Mg, 0.08 %Fe, 0.11 %Mn, 
			   0.08 %Al, 4% Na, 3% Si	 TZ Fertilizer Company Ltd	 Sep-22
423	 446	 Nuru Booster	 23 %N: 15 %P2O5: 15 %K2O	 Chrislight Investment Limited	 Sep-22
424	 447	 Max Golden TZ Bloom Plus High K	 4.39 %N:  5.14 %P205: 18.43 %K2O	 Kilimo Joint Limited	 Sep-22
425	 448	 Fast Grow Liquid N	 32 %N	 Biddi Entreprises Ltd	 Oct-22
426	 449	 Super Vegro	 5.3 %N:  18.8 %P205: 21.2 %K2O + 0.03 %CaO, 0.01 %MgO, 0.6 %ZnO	 Godbless Elibariki Pallangyo	 Oct-22
427	 450	 Dk-20 Organic plant Enhancer	 K >10 ppm, Mg < 5 ppm, Ca < 5 ppm, Mn < 5 ppm	 Obo Investment Limited	 Oct-22
428	 451	 Combisol 9-8-0	 9 %N: 8 %P2O5 + 13 %Ca, 0.01 %B, 0.01 %Zn, 0.02% Cu, 0.01 %Mn	 Asiad Investment Company Limited	 Oct-22
429	 452	 Gusto	 1.5 %Zn, 2 %Fe, 0.5 %Mn 	 Asiad Investment Company Limited	 Oct-22
430	 453	 Gravita 3-15-0+3%CaO	 3%N: 15%P2O5 + 3%CaO, 6 %B, 7 %Zn, 1 %Mn, 0.1 % Mo	 Asiad Investment Company Limited	 Oct-22
431	 454	 NPK	 10 %N: 18 %P: 24 %K + 0.5 %MgO, 7%S, 0.12 %B	 Mo Green International Company Ltd	 Oct-22
432	 455	 NPK 10:18:24	 10 %N: 18 %P: 24 %K + 3 %CaO, 0.5%MgO, 7 %S, 0.12%B	 Mo Green International Company Ltd	 Oct-22
433	 456	 Pro-Grow Pro Finisher	 10.14 %N: 5.08 %P2O5: 40 %K + 102 ppm B, 210ppm Zn,	 Equatoria Africa Limited	 Nov-22
			   207 ppm Fe, 51 ppm Cu, 203 ppm Mn, 8ppm Mo, 	
434	 457	 Yara Vita Seedlift	 8.6 %N: 15 %P2O5 + 13.5 %CaO, 15.8 % Zn	 Yara Tanzania Ltd	 Nov-22
435	 458	 Multi Green High N	 24 %N: 24 %P2O5: 18 % K2O + 10 %Mg	 Gerald Joseph Temba	 Nov-22
436	 459	 Multi Green High K	 10 %N: 20 %P2O5: 45 % K2O + 10 %Mg	 Gerald Joseph Temba	 Nov-22
437	 460	 Thabit Super NPK 16-42-0 +TE	 16%N: 42 %P2O5 + 2 %Ca, 1.5% S	 Tanzania Crop Care Ltd	 Nov-22
438	 462	 Thabit Super NPK 40-0-0+S	 40 %N + 6.5 %S	 Tanzania Crop Care Ltd	 Nov-22
439	 463	 Thabit Super NPK 24-0-24 + TE	 24 %N: 24 %K2O + 1 %Ca, 0.2 %Mg, 4 %S, 0.1 %B, 0.1 %Zn, 0.1 %Mn	 Tanzania Crop Care Ltd	 Nov-22
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440	 464	 Power Grow booster	 16.75 %N: 27.76 %P: 43.77%K + 0.49 %Fe, 0.66 %Cu	 Fidelis Frank Terry	 Mar-23
441	 465	 Wazawa Booster	 20.7 % N: 20.1%P2O5: 19.7% K2O	 Brofa Micro Loan Company Ltd	 Dec-22
442	 466	 Biofol Triple Max 23-23-23 + TE	 23 %N: 23 %P2O5: 23 %K2O + 0.03 %B, 0.07 %Zn, 0.15%Fe,0.07% Cu, 0.07%Mn	 Coffee Management Services Ltd	 Jan-23
443	 467	 Khano Plus 1	 15 % N: 10 %K	 Khan Agrovet	 Dec-22
444	 468	 Magnesium Sulphate Heptahydrate	 16.2 %MgO, 12.9 % S	 Aviv Tanzania Limited	 Dec-22
445	 469	 Potassium Nitrate	 13.6 %N: 46.2 % K2O	 Aviv Tanzania Limited	 Dec-22
446	 470	 Booster Extra Starter P	 17 %N : 21 %P : 4 %K	 Agri  Farmers	 Dec-22
447	 471	 Booster Extra Kijani	 31 %N : 14 %P: 6 %K	 Agri Farmers	 Dec-22
448	 472	 Macabor	 10 %N : 9.5 %CaO, 2.7 % MgO, 0.23 %B, 0.06 % Zn	 Juanco Investment Limited	 Dec-22
449	 473	 Phoscare FA	 4.8 %N : 27 %P : 15 %K : + 0.17 %B, 0.42 % Zn, 0.02 %Fe	 Juanco Investment Limited	 Dec-22
450	 474	 Fomi Nenepesha	 11 %N : 0 %P2O5 : 22 %K2O : 4 %CaO, 2 %MgO	 Itracom Fertilizer Limited	 Dec-22
451	 475	 Fomi Kuzia	 21 %N : 0 %P2O5 :8 %K2O  + 4 %CaO, 2 %MgO	 Itracom Fertilizer Limited	 Dec-22
452	 476	 Fomi Otesha	 9 %N: 22 %P2O5 : 4 %K2O + 13 %CaO, 2 %MgO	 Itracom Fertilizer Limited	 Dec-22
453	 477	 Nano Urea Liquid 	 4.25 % N	 Great Lake Agrotech	 Dec-22
454	 478	 Cal - Mag Free	 18 % CaO + 3 % MgO	 Evayla General Trading Co. Ltd	 Dec-22
455	 479	 AL - NEBRAS 40 - 0 - 0	 40 % N: 0 %P2O5: 0 %K2O + 0.1 %Cl	 Evayla General Trading Co. Ltd	 Dec-22
456	 480	 ALNNEBRAS 11-8-6 + TE	 11 % N: 8 % P2O5: 6 % K2O + 0.1 % Cl	 Evayla General Trading Co. Ltd	 Dec-22
457	 481	   MUCRONATE  Cal Bor -EX (18- 6)	 18 %CaO, 6 %B	 Evayla General Trading Co. Ltd	 Dec-22
458	 482	 Growth 30 -10- 10 + TE	 30 %N:  10 %P2O5: 10 %K2O + 15 ppmB, 400 ppmZn, 	 Evayla General Trading Co. Ltd	 Dec-22
			   400 ppmFe, 50 ppmCu, 300 ppmMn, 0.1%Cl	
459	 483	 Fruiter Growth 5-5-40 +TE	 5 %N: 5 %P2O5: 40 %K2O + 15 ppmB, 400 ppmZn, 400 ppmFe, 	 Evayla General Trading Co. Ltd	 Dec-22
			   50 ppmCu, 300 ppmMn, 0.1 %Cl.	
460	 485	 Starter Growth 15 - 30 -15 + TE	 15 %N: 30 %P2O5: 15 %K2O + 15 ppmB, 400 ppmZn, 	 Evayla General Trading Co. Ltd	 Dec-22
			   400 ppmFe, 50 ppmCu, 300 ppmMn. 	
461	 486	 PH- Shift	 22% N: 22% P2O5: 11% K2O + 0.56% Ca, 0.3% Mg, 0.11% Zn 	 Beanworth Company Limited	 Jan-23
462	 487	 BioGrow Liquid	 0.55 %N: 0.04 %P: 0.02%K + 97.80% OM, 6.30% Humic acid	 Ceramic Investment Limited 	 Mar-23
463	 488	 Multibooster	 12 %N: 5 %P: 5% K + 0.01 %Zn, 0.01 %Mn, 0.01 %Mo	 Farmbase Ltd	 Mar-23
464	 489	 Monopotassium Phosphate (MKP)	 51.5% P2O5: 34% K2O	 Aviv Tanzania Limited	 Jan-23
465	 490	 Agro master	 27 %N: 11 %P2O5: 11%K2O + 1.2 %CaO, 0.4 %MgO, 3.4 %SO3 	 Balton Tanzania Limited	 Mar-23
466	 491	 Jamar Copper Extra	 1.17 %N: 0.11 %P205: 0.02 %K20 + 0.21 %CaO, 0.05 %MgO, 	 Jackson Maingu Mgaywa	 Apr-23
			   40 ppm Zn, 1.67 ppm Fe, 67665.02 ppm Cu, 1.67ppm Mn 	
467	 492	 Mo Booster	 40.77%N	 Barikiel Mosses Shayo	 Apr-23
468	 493	 Hybrid Gro Booster	 17.70 %N: 5.40 %P: 50.16% K	 Barikiel Mosses Shayo	 Apr-23
469	 494	 Comb Liquid	 1 %MgO, 0.3 %B, 2 %Zn, 2 %Fe, 0.5%Cu, 2%Mn, 0.05%Mo 	 Agrimatco Tanzania Ltd	 Jun-23
470	 495	 Incentia Prolific	 24 %N: 24 %P2O5: 18%K + 0.03 %B, 0.03 %Zn, 0.31 %Fe,	 Horizon Intl. Company Limited	 Jun-23
			   0.01 %Cu, 0.15 %Mn, 0.001%Mo 	
471	 496	 Incentia Starter	 13 %N: 40 %P205: 13%K + 0.01 %B, 0.02 %Zn, 0.020 %Fe,	 Horizon Intercontinental Co. Ltd	 Jun-23
			   0.002 %Cu, 0.010 %Mn, 0.001 %Mo 	
472	 497	 Fomi Otesha 	 11.34 %N: 32.64 %P205: 2.91 %K20 + 19.73 %CaO, 0.8 %MgO, 1.36 %S 	 Itracom Fertilizers Limited	 Jun-23
473	 498	 Pawa Booster	 1 %Mg, 1.6 %B, 0.9 %Zn, 6.5 %Fe 1.6 %Cu, 1.6 %Mn, 0.3 %Mo	 Meruseed Company Limited	 Jun-23
474	 499	 Yield Booster	 13.2 %N + 11.2 %Ca, 3.4 %Mg, 0.32 %B, 0.1%Zn, 1%Mo	 Meruseed Company Limited	 Jun-23
475	 500	 Seed Booster	 11 %N: 50 %P: 0%K + 1 %Zn	 Meruseed Company Limited	 Jun-23
476	 501	 Omex Zynergy	 9.10 % SO3, 4.72 % Zn, 2.66% Cu	 Murphy Chemicals Tz Limited	 Jun-23
477	 502	 Omex Foliar Boron	 6.5%N: 0.13 % K2O + 15 %B	 Murphy Chemicals Tz Limited	 Jun-23
478	 503	 Omex Zibo	 0.1 %P2O5: 0.1 % K2O + 7.3% B, 22.1 % Zn, 	 Murphy Chemicals Tz Limited	 Jun-23
479	 504	 Matu Premium Booster Plus	 24.06 %N: 18.67 %P: 15.84 %K + 2.29 %S, 0.61 % Fe	 Matuyani   Agrochemical Co. Ltd	 Jun-23
480	 505	 Golden Chai	 25 %N: 5%P: 5 %K + 4 %CaO, 0.5 %MgO, 3 %S, 0.02 %B, 0.1 %Zn, 	 Minjingu Mines & Fertiliser Ltd	 Jun-23
481	 FERT/578780 	 Max more	 10%N:5%P205:40%K20+0.07%Mg	 Farmbase Ltd	 Jul-23
482	 FERT/815472	 Poly booster	 21%N:21%P2O5:21%K2O+0.06%Mg	 Farmbase Ltd	 Jul-23
483	 FERT/458722	 Fastgrow Liquid High N	 N 46%, S 5%	 Biddi Enterprises Ltd	 Jul-23
484	 FERT/224799	 Timeda extra booster	 30%P:44%K:+7%S,7%B	 Faibe Abishai Juma	 Sep-23
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485	 FERT/266010	 Dameda Extra Booster	 29%N:28.7%P:44.2%K+10%Ca,0.03%Zn,0.49%Cu,0.015%Mn	 Faibe Abishai Juma	 Sep-23
486	 FERT/827297	 Premium Victory	 24%N: 24%P205: 18%K20 + 0.0502%Fe, 0.038%Mn,	 Mtali Agrotraders Company Limited	 Sep-23
			   0.0535%Mg, 0.0052%Zn	
487	 FERT/323954	 Premium Victory high K	 18%N: 6%P205: 46%K20 + 0.088%Fe, 0.0171%Mn,	 Mtali Agrotraders Company Limited	 Sep-23 
			   0.0763%Mg, 0.055%Zn	
488	 FERT/23-1410	 Verno Amplifaya	 10%Ca, 5.62%B, 11.26%Zn, 11.26%Cu	 Agribase Bioscience Intl. (T) Ltd	 Sep-23
489	 FERT/51-1443	 Star Grow Booster	 24%N:26%P:22%K	 Majorino Venance Yangi	 Nov-23
490	 FERT/51-1444	 Zalisha Booster Plus	 0%N:26%P:47%K	 Majorino Venance Yangi	 Nov-23
491	 FERT/51-1447	 Nutrivant Booster Plus	 5%N+11%B,23%Zn	 Majorino Venance Yangi	 Nov-23
492	 FERT/51-1448	 Super Soil Booster Plus	 13%Ca+13%Mg,7%B	 Majorino Venance Yangi	 Nov-23
493	 FERT/11-1454	 Falcon Power Total	 20%N : 20%P2O5: 20% K2O + 20% B: 0.03%CU: 0.07%:	 ETG Inputs Ltd	 Nov-23 
			   0.014% Fe: 0.07% Mn: 0.001% Mo: 0.07% Zn	
494	 FERT/11-1455	 Sunflower Oemff	 8.32%N: 36.32%P2O5: 3.55%K2O + 4.08%mg, 5.64%S, 
			   4366mg/kg B, 2622mg/kg Fe, 920mg/kg Cu, 1313 mg/kgMn, 400mg/kg Mo	 ETG Inputs Ltd	 Nov-23
495	 FERT/11-1456	 Falcon Gold Zin Max	 6%N + 16%Zn	 ETG Inputs Ltd	 Nov-23
496	 FERT/23-1457	 Ameda Extra Booster	 22%N: 44%K +15%Mg, 0.9%Fe	 Faibe Abishai Juma	 Nov-23
497	 FERT/23-1760	 Pluto Tembe 200 WT	 20% Gibberellic Acid	 Agribase Bioscience Intl. (T) Ltd	 Nov-23
498	 FERT/11-1463	 Falcon Power High N	 30%N:11% P2O5: 11%K20 + 0.03%B, 0.07% Cu, 0.014% 
			   Fe, 0.07%Mn, 0.001%Mo, 0.07%Zn	 ETG Inputs Ltd	 Nov-23
499	 FERT/25-1464	 New Agro Booster Super	 24%N: 24%P: 18%K + 0.07%Mg,0.08%Fe,0.05%Zn, 0.017%Mn	 Hapco Tanzania Limited	 Nov-23
500	 FERT/25-1467	 Green Master	 23%N : 23%P2O5 : 23%K2O	 Agrirelief Tanzania Limited	 Nov-23
501	 FERT/25-1771	 New agrobooster super K	 10%N : 6%P :45%K + 0.05%Mg,0.005%Zn,0.005%Fe, 
			   0.04%Mn	 Hapco Tanzania Limited	 Nov-23
502	 FERT/11-1772	 Falcon Gold 10 -Max	 10%N: 10%P2O5: 10%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 
			   700ppm Fe, 500ppm Mn, 500ppm Zn, 20ppm Mo.	 ETG Inputs Ltd	 Dec-23
503	 FERT/11-1773	 Falcon Gold K -Max	 4%N: 16%P2O5: 27%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 700ppm Fe, 
			   500ppm Mn, 500ppm Zn, 20ppm Mo.	 ETG Inputs Ltd	 Dec-23
504	 FERT/11-1774	 Falcon Gold N -Max	 14%N: 6%P2O5: 5%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 
			   700ppm Fe, 500ppm Mn, 500ppm Zn, 22ppm Mo.	 ETG Inputs Ltd	 Dec-23
505	 FERT/11-1775	 Falcon Gold P -Max	 7%N: 21%P2O5: 7%K2O + 250ppm B, 500ppm Cu, 
			   700ppm Fe, 500ppm Mn, 500ppm Zn, 20ppm Mo.	 ETG Inputs Ltd	 Dec-23
506	 FERT/25-1813	 Potato Boost	 24%N : 24%P205 : 24%K20 + 2%Mg	 Agrirelief Tanzania Limited	 Dec-23
507	 FERT/25-1814	 Multi Gro	 9%N: 2.5%P205 :6%K20	 Agrirelief Tanzania Limited	 Dec-23
508	 FERT/23-1835	 Agroventure Booster	 19.56%N : 10.65%P : 8.58%K + 12.72%Mg, 4.46%B, 0.008%Cu.	 Joe Agro Venture Limited	 1/18/2024
509	 FERT/21-1893	 Tmcl Dolomite Powder	  0.03% K2O + 20.26% CaO, 10.45% MgO, 0.03% SO3, 
			    0.15% Fe2O3, 0.18% Al2O3, 0.01% MnO, 22.67% SiO2	 Tanga Mining Co Limited	 2/9/2024
510	 FERT/11-1856	 GDM	  3.20%N, 3.85%P2O5, 5.21%K2O + 6.61%OC, 338	 Paluku Ngahangondi Emmanuel	 2/12/2024
511	 FERT/23-1384	 Maua Boom	 Gibberellic Acid 200g/kg	 Mr Oscar Elias Mushi	 2/16/2024
512	 FERT/11-1461	 Kynoponix - Alpha	  14.69%N + 15.2%Ca, 1.9%Mg	 ETG Inputs Ltd	 2/20/2024
513	 FERT/11-1417	 Falcon Power High K	  15% N: 10% P2O5: 31% K2O + 705 mg/kg Zn, 705 mg/kg 
			   Cu, 130 mg/kg Fe, 704 mg/kg Mn, 310 mg/kg B, 40 mg/Kg Mo	 ETG Inputs Ltd	 2/20/2024
514	 FERT/67-1225	 Lithovit Standard	  40.0%CaCO3, 22.0%CaO, 5.0%MgO, 0.4%Fe, 0.01%Mn.	 Riwade Company Limited	 2/20/2024
515	 FERT/11-1069	 Kynoponix Beta	  5%N: 10.5%P2O5: 33%K20 + 8.7%S, 3%Mg, 405mg/KgZn,
			   1963 mg/Kg Fe, 650mg/Kg Mn, 75mg/Kg Cu, 346mg /Kg B, 63mg/Kg Mo	 ETG Inputs Ltd	 2/20/2024
516	 FERT/27-1834	 Jambo Booster	  15%N : 12%P205 : 5%K20	 Mr. Rogers Moses Shayo	 2/20/2024
517	 FERT/11-1759	 Borax Oxide	 10 %: Boron	 Aviv Tanzania Limited	 2/22/2024
518	 FERT/11-1758	 Zinc Oxide	  18.8% :Zn	 Aviv Tanzania Limited	 2/27/2024
519	 FERT/11-1423	 Ecovita	  3% N: 0.11% P205: 3.29 K20 + 0.001% Zn, 0.001% Cu	 Novfeed (T) Limited	 3/11/2024
520	 FERT/11-1908	 NPS Zn	  12%N: 45%P205+5%S, 0.2%Zn	 Ocp Tanzania Limited	 3/22/2024
521	 FERT/11-1909	 NPS	  19%N: 39%P2O5+7%S, 0.1%B	 Ocp Tanzania Limited	 3/22/2024
522	 FERT/11-1910	 NPS B	 19%N:38%P2O5 +7S, 0.1%B	 Ocp Tanzania Limited	 3/22/2024
523	 FERT/27-1871	 BM Super Booster	 24%N	 Barikiel Mosses Shayo	 3/25/2024
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524	 FERT/27-1872	 Wonders Foliar Fertilizer	  14%N + 14%CaO, 3%MgO, 5%B, 0.75%Zn, 0.15%Fe, 0.75%Cu, 0.75%Mn	 Barikiel Mosses Shayo	 3/25/2024
525	 FERT/23-1887	 Agrico Crop Booster	  25%N : 25.79%P : 25.9%K	 Agrico Tanzania	 3/25/2024
526	 FERT/23-1888	 Booster Kasuku Flower	  10%N + 3%Ca, 3%Mg ,5.7%B ,8.5%Zn , 3%Cu	 Agribase Bioscience Intl. (T) Ltd	 3/25/2024
527	 FERT/23-1898	 Max Green Extra	  31%N : 10%P205 : 15%K20	 Agriville Limited	 3/25/2024
528	 FERT/51-1446	 Bumper Booster Plus	 23%Ca+6%Mg	 Majorino Venance Yangi	 3/26/2024
529	 FERT/23-1901	 Victory High N	  44%N :14%P205 : 15%K20	 Mtali Agrotraders Company Ltd	 4/2/2024
530	 FERT/41-1219	 Mokusaku-Oteshea	  6.72%N: 18%P2O5 + 19.28% Ca, 2.69%Mg, 17.7ppm Cu,
			   169.99ppm Mn, 317.67ppm Zn, 6725.21ppm Fe, 16.96%OC, 11.67%OM	 Farmtime Company Limited	 4/2/2024
531	 FERT/11-1451	 Falcon Gold Bor - Max	  5%N + 15%B	 ETG Inputs Ltd	 4/2/2024
532	 FERT/11-1459	 Agrodyke..	  1.79%N: 21.25%P2O5: 3.45%K2O +19.84% OC, 0.106%
			   Fe, 0.0313%Mn, 9.58% B, 0.0306%Cu, 0.0446%Zn,
			   2.986%S, 0.817%Mo, 11.4%C/N	 Paluku Ngahangondi Emmanuel	 4/4/2024
533	 FERT/23-1313	 TFA Stawisha	  3.4g/100g N + 5.2g/100g Amino Acid, 25.3g/100g Fulvic
			   acid, 2.2g/100g Saponins	 TFA Ltd	 4/5/2024
534	 FERT/11-1919	 Super Gro	  7.5%N: 4.7%P: 3.3%K+ 0.1%Zn,0.8%Ca	 Neolife International Limited	 4/5/2024
535	 FERT/51-1445	 Amino Major Booster Plus	 15%N +23%Ca,6%Mg	 Majorino Venance Yangi	 4/19/2024
536	 FERT/23-1416	 Booster Kasuku Flower	  6.67%N, 2%Mg, 2%Ca, 3.33%B, 5.33%Zn, 2%Cu	 Agribase Bioscience Intl. (T) Ltd	 4/19/2024
537	 FERT/23-1889	 Kinara Faida Nitrocalmabo	  15%N +20%Ca,4%Mg,1%B	 Agribase Bioscience Intl. (T) Ltd	 4/19/2024
538	 FERT/23-1890	 Booster Power Jelly	  24%N :24%P :24%K + 2%S,0.03%B,0.009%Zn,0.007%Fe, 
			    0.004%Cu,0.003%Mn,0.008%Mo	 Agribase Bioscience Intl. (T) Ltd	 4/19/2024
539	 FERT/67-1869	 Shamba Grow	  45%N : + 0.6%Mg, 0.06%Zn, 1%S, 0.01%B	 Msubi Group Intl. Limited	 4/24/2024
540	 FERT/67-1870	 Shamba Grow	 40%P : 45%K: + 2.3%Ca, 0.06%Zn, 0.02%B	 Msubi Group International Ltd	 4/24/2024
541	 FERT/11-1902	 Starter NP Fertilizer	  11 %N: 50 %P2O5 + 1 %Zn	 Gold Harvest Investments Ltd	 5/16/2024
542	 FERT/11-1413	 Yararega-	  13%N:4%P205:25%K20+0.7%Mg,4.4%S,0.08%B,0.08%Zn	 Yara Tanzania Ltd	 5/17/2024
543	 FERT/11-1412	 Yararega	  15%N:15%P205:15%K2O+0.8%Mg,6%S,0.10%B,0.10%Zn	 Yara Tanzania Ltd	 5/17/2024
544	 FERT/11-1411	 Yararega	  18%N:4%P205:19%K20+0.7%Mg,6%S,0.08%B,0.08Zn	 Yara Tanzania Ltd	 5/17/2024
545	 FERT/23-1368	 Razer	  8.0% N : 5.0% P : 3.0% K + 0.4% Fe + 15% HA + 25% OM 
 			   + 5.0% Monosaccharides	 Epinav Agricultural Solutions	 6/12/2024
546	 FERT/23-1365	 Bombardier	 11.5.0% N + 39.5% OM + 16.5% Humic extract + 23% C +
			   9.5% free Amino Acid	 Epinav Agricultural Solutions	 6/12/2024
547	 FERT/23-1371	 Calcium Match	  0.8% N + 15% CaO + 0.7% B + 3.1% Free Amino Acids	 Epinav Agricultural Solutions	 6/12/2024
548	 FERT/23-1369	 Agricö Greenfield Power Ultra	  8.0% N + 45.0% Organic Matter + 30.0% Fulvic Acid + 
 			   8.0% Free Amino Acid	 Epinav Agricultural Solutions	 6/14/2024
549	 FERT/11-1881	 Zinoviy Triple	  6%N: 8% P2O5: 6% K2O +0.02 %CaO, 0.5%MgO, 0.8%S, 
			    0.08 %B, 0.25%Zn, 0.3 %Fe, 0.2%Mn, 0.015 %Mo, 0.05% 
 			   Si, 5%OC	 Crop Guard Company Limited	 6/14/2024
550	 FERT/67-1956	 Eden Quick Booster	 30%N : 19%P : 20%K	 Twins Agrovet And General
				    Supply Investment	 6/15/2024
551	 FERT/11-1818	 Agripower Solube Npk Fertilizer	  24.56%N: 13.20%P2O5: 16.34%K2O + 0.26%Ca, 2.02% 
 			   MgO, 2.87%S, 0.02%B, 0.04%Zn, 0.14%Fe, 0.04%Cu, 
 			   0.10%Mn	 Ecoagriven Limited	 6/15/2024
552	 FERT/11-1823	 Agripower High K Fertilizer	  13.37%N: 11.99%P2O5: 30.17%K2O + 0.27%Ca, 3.72% 
 			   MgO, 5.32%S, 0.03%B, 0.13%Fe, 0.12%Cu, 0.10%Mn Mn: 
 			   0.10%; Zn:0.04%; B:0.02%	 Ecoagriven Limited	 6/15/2024
553	 FERT/23-1907	 Buffalo Booster	  7%N : 15%P205 :25%K + 9%B,0.05%Zn,0.35%Fe,0.03% 
			   Cu,0.24%Mn,0.02%Mo	 Mr Himili Mathias Mbawala	 6/21/2024
554	 FERT/11-1914	 Ultramax Silicate	 SiO2: 38.31% CaO: 35.21% MgO: 2.67%	 Tan-Ko Mirae Green Co. Ltd	 6/21/2024



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Jarida hili hutolewa na:
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Mtaa wa Kilimo, Jengo la Kilimo I Complex, 
Barabara ya Mandela, S.L.P. 46238 Dar es Salaam. 

Simu. +255 22 2861939 
Baruapepe: info@tfra.go.tz 

Tovuti: www.tfra.go.tz


